Các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi chút ạ. Gần đây chắc một phần vì trời nóng bức nên bé con mới sinh 2 tháng tuổi nhà em bắt đầu xuất hiện tình trạng đổ mồ hôi về đêm khá nhiều (ban ngày thì trưa nóng bé mới lấm tấm mồ hôi ở vùng đầu, trán và cổ). Em quan sát tình hình này cũng tầm 1 tuần nay rồi thì thấy thậm chí những buổi tối mát trời bé vẫn đổ nhiều mồ hôi. Ban đầu thực ra thấy con đổ mồ hôi em cũng không hoang mang, cứ cẩn thận lấy khăn xô mềm để thấm mồ hôi cho con thôi…nhưng tình hình chả thuyên giảm (em nghe mọi người nói bé đổ mồ hôi sẽ tự giảm đi nhưng không ai nói khi nào mới giảm =.=’) 

Cụ tỉ là một hôm tự nhiên giật mình thức dậy giữa đêm để đi vệ sinh, thấy con mình lạ quá, hôm nay ngủ sao nó hay cựa cựa người, mặt thì nhăn nhăn như bị mớ á. Thấy vậy nên em mới nhẹ nhàng lay lay nhẹ con, vỗ người con để con không nhúc nhích nữa. Tự nhiên lúc đó thấy người con lạnh lạnh, em mới bế thốc con dậy một chút xem sao thì thấy phần lưng áo của con bị ướt mọi người ạ. Em lấy tay ngửi xem có phải mùi nước tiểu tràn ra không nhưng mà không phải, đó là mồ hôi trộm. Cũng chưa sinh con bao giờ, cũng tinh thần lạc quan cao vời, em dặn mình chịu khó thức đêm để lau mồ hôi cho con là được. Tầm 3 hôm nửa đêm thức giấc để lau mồ hôi cho bé…em đã gục ngã vì không thức nổi nữa mọi người ạ, kể cả có để báo thức thì em cũng không thức nổi vì ban ngày chăm con muốn kiệt sức rồi  

hình ảnh

Em có hỏi mẹ là bé bị như vậy thì phải làm sao mới giảm được. Mẹ bảo ngày xưa chăm em còn nhỏ thì cũng gặp vấn đề này, trẻ con đứa nào cũng đổ mồ hôi trộm hết. Nghe nói vậy em vừa yên tâm nhưng cũng vừa lo lắm, yên tâm vì đây là tình trạng chung của mọi đứa trẻ, nhưng lo vì cứ suy nghĩ mãi là lỡ không phát hiện kịp thời, tình trạng này cứ tiếp diễn thì có ngày nào đó con mình bị cảm lạnh, ảnh hưởng đến phổi không. Tự nhiên nghĩ đến đoạn này thấy nước mắt rưng rưng (em nói các mẹ đừng cười nha, kỳ thực thì nghĩ đến những chuyện con mình không chủ động phản ứng lại với hoàn cảnh, không thể nói cho mẹ là con đang cảm thấy thế nào…tự nhiên thấy mình có lỗi vì không chăm con tốt )

hình ảnh

Sau đó em có mang con đến cho BS gần nhà để khám, BS cũng nói là không có gì cần phải lo vì bé vẫn còn bú ngoan, ngủ ngoan, không có thêm triệu chứng gì khác nên đây không phải là tình trạng nguy hiểm, chỉ cần chú ý quan sát con kĩ để bé không bị cảm lạnh, không bị viêm nhiễm ngoài da. Nghe BS chia sẻ thực ra em cũng an tâm hơn nhiều rồi. Nhưng em muốn lên đây hỏi thêm các mẹ đã có kinh nghiệm, trong quá trình chăm bé sơ sinh đổ nhiều mồ hôi thế này thì có cách nào để chăm sóc con thoải mái, hiệu quả hơn không. Không chỉ giải quyết vấn đề đổ mồ hôi trộm của con vào ban đêm thôi đâu, tháng sau là em xin đi làm lại rồi, bà ở nhà sẽ trông bé, bà thì mắt kém với cả yếu rồi nên sẽ không thể chăm cho bé kĩ được bằng mẹ, bà không thể chăm chăm xem lúc nào bé đổ mồ hôi rồi lau đi nên em muốn hỏi xem có sản phẩm nào như quần áo, tã dán.v.v.. thấm hút tốt mồ hôi không, mẹ chia sẻ giúp em nhé! 

Cảm ơn cả nhà nhiều ạ!