Các mẹ thân mến! Hầu hết các bà mẹ đều gặp phải vấn đề biếng ăn ở con nhỏ. Mình cũng vậy, cũng từng cảm thấy thật bực bội, áp lực và lo lắng khi con nhất quyết không chịu ăn. Và rồi mình đã tìm ra những cách giúp con mình ăn ngon và ăn ngoan còn mình thì luôn hứng thú khi cho con ăn. Mình xin được chia sẻ cùng các mẹ.

Trước hết là những điều không nên khi cho con ăn.

Thứ nhất: Kiên quyết không đi dong.

Đây là tình trạng mà mình thấy khá phổ biến với nhiều bé. Những bé còn rất nhỏ thì người bế, người cầm bát bột đi khắp ngõ để dụ bé ăn. Còn đối với bé lớn hơn thì thả cho bé chạy rồi chốc lát lại lừa bé chú ý vào cái gì đó để đút cho bé một miếng. Cách này cũng làm cho bé mải chơi rồi ăn nhưng như vậy vô tình sẽ làm hại hệ tiêu quá của bé vì vừa ăn vừa đi lại và đi dong khắp ngõ như vậy thì đồ ăn của bé sẽ không đảm bảo được ngon đến khi bé ăn hết.

Vì vậy, dù có tốn nhiều thời gian, công sức chúng ta hãy cố gắng rèn cho bé thói quen ngồi một chỗ nhất định khi ăn.

Thứ hai: Hạn chế tối đa cho trẻ xem tivi khi ăn.

Đây cũng là biện pháp khá phổ biến của các bà mẹ hiện nay áp dụng khi cho con ăn. Nhưng đây là biện pháp không nên sử dụng vì cho bé xem tivi khi ăn sẽ hình thành thói quen ăn thụ động trẻ. Cách tốt nhất là hãy nói chuyện với con để con có thể cảm thụ món ăn.

Thứ ba: Không ép buộc, quát mắng bắt trẻ ăn

Khi chúng ta đã dùng hết lời ngon ngọt để dụ bé ăn mà bé vẫn kiên quyết không ăn thì đừng cố ép con, đừng quát mắng để bắt con ăn các mẹ nhé. Bởi khi con không muốn ăn nữa thì ta có ép thêm bé cũng sẽ phì ra hoặc ăn kiểu thụ động. Và một hai lần như vậy sẽ biến bữa ăn thành “ác mộng” đối với con.

Thứ tư: Mỗi bữa ăn không nên kéo dài quá 30 phút

Các nhà dinh dưỡng đều nói rằng bữa ăn của trẻ không nên kéo dài quá 30 phút. 30 phút đúng là thời gian tối đa thôi các mẹ ạ vì rằng bữa ăn kéo dài quá sẽ làm cho đồ ăn của con không còn ngon nữa và con sẽ cảm thấy mệt mỏi, chán ăn vì phải ăn quá lâu các mẹ ạ.

Đôi khi vì muốn con yêu hoàn thành hết khẩu phần ăn của mình mà chúng ta làm cách này, cách khác để dụ con ăn nhưng có những cách làm mình thấy rõ là “ lợi bất cập hại”. Chúng ta cần phải bỏ ngay những cách này thôi các mẹ ạ!

Các cách giúp bé ăn ngon miệng và hấp thu tối đa dinh dưỡng món ăn!

Thứ nhất: Nên cho trẻ ăn theo giờ nhất định và đảm bảo đủ bữa mỗi ngày

Mình thấy rằng cho bé ăn theo giờ nhất định sẽ tạo cho bé thói quen đến giờ đó bé sẽ biết là giờ ngồi vào vị trí để ăn như vậy sẽ không mất thời gian dụ bé vào vị trí. Việc cố định số bữa cho bé trong ngày sẽ tạo thói quen về giờ giấc ăn và giúp ổn định hệ tiêu hóa cho bé.

Thứ hai: Tạo không khi vui vẻ, hào hứng trước mỗi bữa ăn.

Mỗi bé thường có những sở thích thế này, thế khác nhưng hầu hết các bé đều thích giao tiếp. Bà hay mẹ hãy chịu khó, tăng cường nói chuyện với bé để bé cảm nhận được niềm vui và ý nghĩa của bữa ăn. Bé nhà mình dường như đã quen với những câu chuyện như thế này.

Trước bữa ăn, mình mang bát cháo ra và hát vang: giờ ăn đến rồi, giờ ăn đến rồi, con đến ăn đi nào. Ngay lập tức, bé nhà mình bị thu hút bởi giai điệu nhộn nhịp của câu hát và mẹ dễ dàng đặt bé vào vị trí ngồi ăn. Tiếp theo là những câu chuyện dinh dưỡng. Nghe to tát quá nhỉ nhưng đơn giản là:

- Hôm nay, mẹ mời bạn Ỉn ăn món bột cà rốt nhé. Ỉn của mẹ có nhớ con gì thích ăn cà rốt nhất không

- Con thỏ ạ!

- Ôi, bạn Ỉn giỏi quá. Thế khi ăn con thỏ há miệng thế nào nhỉ bạn Ỉn nhỉ.

Hi hi, thế là Ỉn ta há miệng rất ngoan, và mình nói:

- Đúng rồi, mời bạn Ỉn một miếng cà rốt này!

Cứ như vậy, từ câu chuyện này đến câu chuyện khác. Bé nhà em ăn hết bát bột ngon lành.

Thứ ba: Thường xuyên thay đổi khẩu vị món ăn cho trẻ

Bé cũng như chúng ta cũng biết ăn nhiều một món thì sẽ chán vì vậy chúng ta hãy thường xuyên đổi món cho bé nhé. Việc đổi món cho bé cũng giúp đa dạng về dinh dưỡng cho bé để bé được cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng cần thiết.

Việc thay đổi khẩu vị món ăn cho bé mẹ cũng cần chú ý bởi các bé còn nhỏ thì cần thích nghi dần dần với một món ăn mới để đảm bảo việc ngon miệng và không gặp phải vấn đề về tiêu hóa.

Thứ tư: Chú ý đến việc cho trẻ vận động.

Bé sẽ không có cảm giác thèm ăn nếu bé ít vận động. Vận động sẽ giúp nhu cầu bổ sung năng lượng của bé tăng lên hay nói cách khác là bé sẽ thấy đói và muốn ăn. Vì vậy, để bé có một cơ thể khỏe mạnh và ăn ngon hãy tạo môi trường cho bé vận động các mẹ nhé!

Ngoài ra chúng ta nên hạn chế cho bé ăn vặt, hạn chế ăn đồ ngọt, đảm bảo bé ăn đủ rau xanh…để bé có thể ăn ngon và hấp thụ tốt các mẹ nhé!

Tuy nhiên không phải bé nào cũng giống bé nào vì vậy có nhiều mẹ đã dùng các cách mà vẫn không cải thiện được tình hình. Với trường hợp này mình thấy cần phải kích thích ngon miệng ở trẻ. Các mẹ hãy chú ý đến Kẽm, Vitamin nhóm B và Lysine là những chất kích thích sự thèm ăn và giúp bé thấy ngon miệng hơn. Bé nhà mình đã dùng sản phẩm dinh dưỡng đặc biệt Dielac Pedia được nghiên cứu bở Trung tâm nghiên cứu dinh dưỡng và phát triển sản phẩm Vinamilk dành riêng cho trẻ biếng ăn từ 1-3 tuổi có cả loại cho bé từ 4 đến 6 tuổi, trên cơ sở kích thích trẻ ăn ngon miệng, hỗ trợ sức khỏe hệ tiêu hóa để giúp trẻ hấp thu đầy đủ các dưỡng chất cần thiết, khắc phục được chứng biếng ăn và bắt kịp nhịp tăng trưởng của trẻ. Mình thấy mấy mẹ hàng xóm nhà mình cũng dùng sản phẩm này cho con và đều thấy rất tác dụng. Các mẹ thử xem nhé.

Trộm vía, với bé nhà mình bây giờ bữa ăn cũng như lúc được vui chơi vậy. Đến giờ ăn con lại bảo mẹ kể chuyện này, chuyện kia đi. Và bé ăn rất ngon, rất ngoan. Mình vui lắm và cũng lên sẵn những kịch bản mới mẻ để “thể hiện” cho con trong những bữa ăn.

Trên đây là các cách và những “ghi nhớ” của mình để giúp con ăn ngon, các mẹ có bé biếng ăn thử tham khảo xem nhé. Và mình mong nhận được nhiều những chia sẻ của các mẹ!

Tiện đây, khoe với các mẹ vài tấm hình của bé Ỉn nhà mình nhé. Đây là hình con lúc 16 tháng.