Xem clip bác sĩ giới thiệu nhóm giải pháp 1: Thay đổi từ người nuôi dưỡng trẻ, mình thấy thật nhiều thông tin bổ ích. Ít ai nghĩ tới việc thay đổi sự biếng ăn của trẻ từ chính người chăm sóc bé, mà chủ yếu là các bà mẹ chúng mình. Tuy nhiên minh có một số thắc mắc muốn hỏi bác sĩ.

Biện pháp 1: Nhận thức rõ ràng về dinh dưỡng và độ tuổi của trẻ.

Mình thường tìm hiểu trên internet thì khẩu phần ăn cho trẻ ở mỗi độ tuổi không thống nhất, không biết đâu là số liệu chuẩn. Hơn nữa chỉ số dinh dưỡng của từng loại thức ăn gồm bao nhiêu chất đạm, bao nhiêu chất béo … bản thân mình cũng rất bối rối, không biết ăn bao nhiêu là đủ nữa.

Việc kiểm tra sức khoẻ thường xuyên cho con thì nên đưa con tới Viện dinh dưỡng hay gia đình tự cân đo chiều cao, cân nặng xem con có đạt chuẩn không ạ?

Biện pháp 2: Điều chỉnh cách thức chuẩn bị và chế biến món ăn.

Bé nhà mình không chịu ăn cháo (đồ lỏng) nên mình đành cho con ăn cơm mềm thì con lại ăn được (đồ cứng), như thế có tốt không ạ? Có nhiều bé cũng gặp tình trạng tương tự, không theo tuần tự ăn uống như thế có ảnh hưởng tới sức khoẻ của con không ạ?

Biện pháp 3: Thay đổi cách thức cho ăn.

Mình nhất trí với quan điểm của bác sĩ là không cho con ăn rong nhưng xem clip, bác sĩ nói nên cho trẻ tới nơi trẻ thích để ăn, thay đổi không gian ăn. Nếu mà hỏi con thích ăn ở đâu, con mình thể nào cũng muốn ra ngoài sân chơi của khu nhà để ăn. Mà như thế thì không tốt phải không ạ?

Bé nhà mình nếu để tự ăn thì có thể bé sẽ lấy thìa nghịch đồ ăn thôi chứ chưa chắc đã tự chịu xúc ăn. Mẹ phải làm cách nào để con tự xúc ăn được ạ?

Một số thắc mắc, rất mong nhận được tư vấn của bác sĩ.

Xin chân thành cảm ơn bác sĩ.