Là mẹ ai cũng mong muốn con mình hay ăn,chóng lớn ,khỏe mạnh nhưng mong ước cũng chỉ là mong ước không phải bé nào hay ăn,hiện nay việc dụ con ăn hết bát cháo,bát cơm cũng làm nhiều bậc cha mẹ đau đầu.

Ban đầu con trai mình cũng vậy,không chịu ăn mỗi khi cho cháu ăn là cả nhà làm đủ trò mới hết chén cháo,lo lắng nên vợ chồng mình quyết định cho con đi khám và bác sĩ nói cháu thiếu hụt dinh dưỡng do biếng ăn kéo dài nên bác sĩ đã khuyên nên cho con dùng dielac pedia bởi sữa này dành riêng cho những trẻ biếng ăn,chậm phát triển và một điều đáng lưu ý nữa là sữa được nghiên cứu dành riêng cho trẻ em Việt Nam,rất phù hợp với thể trạng của trẻ em Việt Nam.Nên ngoài việc cho các con ăn đầy đủ chất dinh dưỡng các bà mẹ nên cho con bổ sung sữa để cung cấp các dưỡng chất cần thiết không về lâu dài con sẽ suy dinh dưỡng đó.Vài mẹo giúp con hay ăn hơn từ kinh nghiệm nhà mình là:

+ Thay đổi món ăn hàng ngày giúp trẻ thấy ngon miệng hơn.

+ Nên cho con ăn cả xác chứ đừng lọc bỏ lấy nước giúp con quen dần với việc ăn uống đa dạng.

+ Hãy cho bé xem chương trình ti vi mà bé yêu thích vừa xem vừa ăn.

+Cho con khám răng nha khoa để hàn hết các vết sâu (nếu có) con sẽ không bị đau khi ăn và thích việc ăn uống hơn.

+Bố có thể đóng vai nhân vật mà bé yêu thích để dụ cho bé ăn.

+Cho bé ngồi ăn cùng gia đình.

+Cô giáo là người bé nghe lời nhất bởi vậy hãy trao đổi với cô ngờ cô khen ngợi bé để bé thích ăn hơn.(cho bé làm tổ trưởng,phát phiếu bé ngoan,tuyên dương….)

+Thịt,cá nên xay ra rồi chiên hoặc rim tùy theo khẩu vị của bé.

+Hãy thưởng cho bé thứ mà bé thích khi bé ăn được nhiều và nhanh.

+ Nấu theo yêu cầu của bé.

Bé biếng ăn có nhiều nguyên nhân bởi vậy hãy tìm hiểu kỹ để tìm hướng giải quyết cho hợp lý,nhưng biện pháp trước mắt là bổ sung sữa dành riêng cho trẻ biếng ăn chậm lớn để bé phát triển kịp bạn bè,và cải thiện đường tiêu hóa giúp trẻ ngon miệng hơn đó.

một thời con mình cũng biếng ăn,suy dinh dưỡng nhưng nhờ được bổ sung dưỡng chất kịp thời con mình đã phát triển tốt

đáng yêu không nào