Mình đọc qua một loạt topic, thấy các mẹ chia sẻ nhiều kinh nghiệm quá, toàn kinh nghiệm hay cả, mà vấn đề chính là hiện tại bé nhà mình cũng đang biếng ăn, chưa khắc phục đc nên mình cũng chẳng dám đưa ra kinh nghiệm nào. Mình chỉ có một sáng kiến (hay là tối kiến) thế này:

Bé nhà mình 13 tháng tuổi, mới biết đi, chưa biết nói, để áp dụng các phương pháp cho trẻ biếng ăn như các mẹ nói là rất khó. Mình thấy bé nhà mình (không biết các bé khác có thế không) rất thích ăn cùng trẻ con khác, cứ có bé nào cùng ăn thì bé nhà mình ăn thun thút.. (vì mẹ dọa bạn ý ăn hết nên anh chàng sợ.. xấu tính nhỉ?). Mình nghĩ nếu đi nhà trẻ con sẽ ăn ngoan, nhưng cho bé đi trẻ bây giờ hơi sớm, mình lại thấy tội nghiệp cho bé.

Vậy vấn đề của mình bây giờ là tìm đâu ra bạn cho con ăn cùng. Mình thường cho bé ngồi ăn gần cửa, chờ có bạn nào đang ăn đi ngoài đường là mời vào ăn cùng . Không biết là do dân số già hóa hay con nhà mình ăn trưa đúng giờ nắng gắt chả bạn nào ra đường - 12h; ăn tối muộn - 7h nên rất hiếm khi mời đc bạn nào vào nhà.

Vì những lý do vô cùng kỳ cục ở trên, mình nghĩ là tại sao các mẹ có con biếng ăn như mình, nếu nhà ở gần nhau hoặc tiện đi lại không tụ tập các con ở nhà của 1 mẹ để cho các bé ăn cùng nhau, rồi trao đổi các công thức ăn dặm ngon - bổ - bé thích cho nhau?

Khá phức tạp và bất tiện trong việc đi lại và nấu nướng nhỉ? Nhưng mình nghĩ, một nhóm khoảng 2 - 3 mẹ, con đồng trang lứa, nhà ở gần nhau, cho con ăn như vậy cũng vui lắm. Mẹ thân với mẹ, com thân với con.

Nếu mẹ nào có nhu cầu mà ở gần khu nhà mình - Chương Dương - Hoàn Kiếm thì pm mình nhớ

Chúc các con ăn ngoan chóng lớn, các mẹ yên tâm vui lòng.