Ngày trước con trai mình cũng một dạo không thích uống sữa và ăn 3 món là tôm, cua và cá nên mình đã suy nghĩ được cách để dụ con ăn các món này như sau, xin chia sẻ cùng cả nhà nè!

Hiểu được tâm lý trẻ thường thích đẹp trai (xinh gái), thích khỏe mạnh như siêu nhân (là con trai) và thích hát hay múa đẹp giống công chúa (là con gái) nên thi thoảng mình lại kể cho con nghe một câu chuyện (thường là do mẹ tự sáng tác). Mình xin tóm tắt một câu chuyện như sau:

"Ngày xửa ngày xưa, ở trong một khu phố nọ có một bạn trai người gầy ơi là gầy, chân tay thì khẳng khiu cong cong chứ không được thẳng thắn đẹp đẽ và mắt của cậu bé thì không được sáng tinh như siêu nhân và sức khỏe của cậu bé rất yếu nên thường xuyên phải đến gặp bác sỹ tiêm thuốc đau lắm. Có hôm cậu bé ngồi khóc vì không thể chơi đá bóng cùng các bạn (do sức khỏe cậu bé rất yếu và chân tay thì khẳng khiu) nên có một bạn cao to khỏe mạnh đến bên cạnh hỏi "tại sao bạn khóc?" thì cậu bé mới kể đầu đuôi câu chuyện cho bạn ấy nghe rằng mình ko đủ sức khỏe để chơi bóng đá cùng các bạn. Cậu bé cao to khỏe mạnh kia mới hỏi "thế cậu có chịu khó uống sữa và ăn tôm, cua và cá không?". Cậu bé trả lời " tớ không thích những món đó". Cậu bạn thấy vậy liền nói "thế thì bạn không đủ sức khỏe để chơi bóng là đúng rồi. Bạn biết không? Tôm, cua, cá và đặc biệt sữa là những thực phẩm nhiều canxi giúp bạn có đôi chân và đôi tay khỏe mạnh và thẳng đẹp, chưa kể còn giúp mắt của bạn luôn sáng tinh như siêu nhân để nhìn bóng chính xác nữa. Bạn nhìn tớ nè!" ... Tối đó cậu bé về nhà đến bên mẹ bảo "mẹ ơi, tối nay mẹ nấu canh cua cho con ăn nhé. Mẹ mua tôm về rang nữa nha mẹ. Còn ngày mai thì mẹ nấu cá cho con ăn nhé". Mẹ cậu bé hết sức ngạc nhiên nhưng rất vui vẻ đi chợ mua tôm, cua, cá về nấu cho cậu bé ăn. Cậu bé hôm đó ăn ngon lắm chứ ko ngại như mọi khi tưởng tượng nữa. Trước khi đi ngủ cậu bé cũng đòi mẹ pha sữa bột cho uống và cậu bé cũng uống hết một cốc sữa to. Sau một thời gian uống sữa và ăn tôm, cua, cá chăm chỉ cậu bé cũng cao to và khỏe mạnh hơn nên không phải đến gặp bác sỹ tiêm nữa. Hơn nữa cậu bé còn có thể chơi bóng đá và còn đi thi đấu đoạt nhiều giải thưởng cao nữa đó...."

Sau câu chuyện nhỏ này, mình mới hỏi con "Con thấy cậu bé trong bài này ban đầu sức khỏe thế nào nhỉ?", "Rồi sau đó cậu bé ăn gì để có sức khỏe tốt hơn"... Con trai sau khi nghe mẹ hỏi và trả lời xong có vẻ cu cậu cũng tò mò muốn uống sữa và ăn tôm, cua, cá nhưng chưa dám nói với mẹ như cậu bé trong câu chuyện. Thế nhưng tối đó mình mua tôm biển về băm rồi xào với hành tây băm nhỏ thơm phức lên rồi hỏi con "con thấy món này thơm không?", con trả lời "mẹ ơi, món gì thơm thế?" - con ăn thử nhé! Rồi sau khi con trai ăn xong ngon lành mẹ mới nói đó là món tôm biển mẹ xào với hành tây nên mới ngon thế đó con trai ạ. Con thấy tôm ăn ngon chứ? Con trai gật đầu nói "Thế là con ăn được tôm rồi con sẽ khỏe mạnh như cậu bé trong chuyện phải không mẹ?". Mẹ gật đầu nói "đúng rồi con yêu ạ, không chỉ tôm mà sữa, cua và cá đều rất tốt cho sức khỏe của con người đó. Từ nay con chịu khó uống sữa và ăn nhiều tôm, cua, cá để luôn khỏe mạnh và có đôi mắt sáng tinh con yêu nhé!" Con trai vâng ạ rồi cười lên sung sướng lắm.

Từ đó mình thường xuyên cho con uống sữa và ăn tôm, cua, cá nhưng không quên thi thoảng lại kể con nghe những câu chuyện hoặc lấy ví dụ về một bạn nào đó không chịu ăn 3 món này nên hay bị ốm yếu lại không đẹp trai để cu cậu không quên rằng đó là những món ăn cần thiết cho mình.

Trên đây là cách mình đã dùng để dụ con trai mình uống sữa và ăn tôm, cua, cá xin được chia sẻ cùng các mẹ - hi vọng có thể giúp ích được cho các mẹ có con biếng ăn ít nhiều!