Không lâu trước đây, mình luôn luôn bị stress mỗi khi nghĩ tới bữa ăn của con. Con mình 3 tuổi, vẫn đang ở nhà với bà. Bà thì chiều cháu vô cùng, thế nên đây cũng là một phần nguyên nhân tạo nên sự biếng ăn của con. Thêm nữa mình đi làm nên các món ăn của con cũng không được chuẩn bị chu đáo. Vì thế, con lười ăn, cứ nhìn thấy cơm là gạt đi, không chịu hợp tác. Sau khi xem clip của tiến sĩ Huỳnh Văn Sơn nêu các giải pháp để khắc phục tình trạng biếng ăn của con, mình thực sự nhận ra những thiếu sót của bản thân, có những điểm cần khắc phục ngay. Mình cho bà xem clip, những chỉ dẫn chi tiết của tiến sĩ, bà cũng giật mình nhận ra những điểm còn thiếu sót. Thế là ngay ngày hôm sau, con gái được áp dụng một chế độ ăn rất vừa phải. Lúc đầu bữa ăn của con kéo dài rất lâu vì bà thường cố ép cháu, bây giờ đúng 30 phút, con ăn hết hay không ăn hết cũng thôi. Trước bà hay cho cháu lang thang khắp nhà hàng xóm để bón, đến nỗi bát cơm vữa hết ra, nguội tanh mà cháu vẫn cứ chạy, bịt mồm không ăn. Giờ tới bữa, con ngồi trên bàn ăn, bà và mẹ vừa nhẹ nhàng vừa nghiêm khắc yêu cầu con ngồi một chỗ ăn. Lúc trước, bữa ăn của con luôn đảm bảo đủ chất nhưng hình thức chưa bắt mắt. Mình sắm cho con bộ bát đũa thìa rất ngộ nghĩnh, thức ăn bày thật đáng yêu. Lúc đầu con lạ lắm, cứ ngắm nghía các thứ mới mẻ, bữa ăn lúc đầu thì chưa thành công nhưng con ăn hơn ngày thường một chút. Tới hôm sau, đúng giờ ăn, bà cho cháu ngồi vào bàn với những ‘chiêu thức’ mới, con phản ứng nhưng bà lại kể một câu chuyện thật hay về chiếc nem đáng yêu, với xiên thịt thơm ngon, con vừa ăn vừa tròn mắt ngạc nhiên. Những thay đổi từ chính những người nuôi dưỡng trẻ là bà và mẹ, rất đơn giản mà thật hữu hiệu.

Mới qua 4 tuần mà giờ con lại trở nên hào hứng với bữa ăn, những điều mà mình chưa bao giờ dám nghĩ tới. Cuối tuần đi picnic với các bạn, con còn tự cầm đũa ăn. Mẹ thấy rất vui và tự hào với những gì con đã làm được. Nhất là bà, sau một thời gian mệt mỏi vì việc ăn uống của cháu, có lúc còn mâu thuẫn giữa bà và mẹ chỉ vì bữa ăn của con, bà cứ nhắc mẹ phải chia sẻ những thành tích con đạt được cho chương trình cũng như gửi lời cám ơn tới chuyên mục tư vấn thật hay và những lời khuyên bổ ích của tiến sĩ Huỳnh Văn Sơn.

Mong rằng các bà, các mẹ sẽ tự tìm ra giải pháp linh hoạt cho bé yêu của mình từ những kinh nghiệm và lời khuyên quý báu của tiến sĩ. Chúc các bé ăn ngoan để biếng ăn không còn là nỗi lo cho các mẹ nữa nhé !