“…..ngậm chặt miệng lại, lắc đầu như chong chóng,thậm chí là nôn ói…đó là biểu hiện của zin zin nhà mình trước đây khi đến giờ ăn cơm khiến ông bà ngoại phải trổ nhiều món nghề dụ dỗ,nhưng mang lại hiệu quả không cao….”

Vợ chồng mình đều là nhân viên nhà nước,nên 1 tuần làm việc hết 5 ngày,chính vì thế mà sau khi sinh zin zin ra đời thì người chăm sóc zin zin chủ yếu là ông bà ngoại.Sau 4 tháng nghỉ sinh thì mình phải đi làm lại, thời gian đầu mỗi ngày đi làm về mình đều thấy zin zin chơi với ông bà rất vui vẻ. Gia đình mình vốn rất ít con cháu,thế nên sự có mặt của zz trên đời này là món quà quý nhất của ông bà,có thể nói zin zin là “trứng mỏng”của ông bà.Đấy là khoản thời gian zin zin bú và ăn dặm.

Đến khi zin zin bắt đầu ăn cơm nát thì mọi chuyện dường như đã thay đổi,mỗi lần đi làm về khoản 5h chiều cái viễn cảnh hiện ra trước mặt mình là: zin zin khóc thút thít,miệng ngậm chặt, lắc đầu lia lịa..còn bà ngoại đánh trống,ông ngoại thổi kèn để dụ dỗ zin zin ăn vài muỗng cơm.Sau khi zin zin ăn xong vài muỗng cơm thì mẹ mình bắt đầu than vãn “ cho ăn có tý cơm mà mệt quá,kén ăn thế thì chỉ gầy còm thôi”.Chính vì nhìn thấy cảnh ông bà ngoại cho zin zin ăn quá vất vả,mà zz lại ăn ít nữa nên mình bắt đầu tìm hiểu trên mạng,tạp chỉ cách giúp zin zin ăn ngon miệng hơn và ông bà không còn phải trỗ các món nghề nữa.

Ở nhà cùng còn trong 2 ngày thứ 7 và CN hàng tuần mình đã tiến hành thực hiện các bí quyết đã học được áp dụng cho zin zin để mong zin zin ăn ngon hơn, hứng thú hơn trong chuyện ăn uống.Sau đó truyền đạt lại cho ông bà ngoại để những ngày còn lại trong tuần thì ông bà áp dụng.

Trước tiên mình bắt tay vào việc cải thiện các món ăn,mình biết trẻ con thường thích nhìn những thứ được trang trí đẹp,rực rỡ,chính vì thế khi chế biến các món ăn cho zin zin mình thường trang trí,tỉa củ quả thành những hình thù bắt mắt như: cà rốt khía cánh hoa,trứng được trang trí thành hình mặt người…..Các món ăn được chế biến xong thì mình bày dọn ra trên những chiếc đĩa có hình nhiều con thú nhằm thu hút sự chú ý của zin zin.Chính vì thế trong khi ăn zin zin thường hỏi mẹ “con gì đây mẹ??” và bữa ăn trở nên thú vị hơn khi zin zin thì hỏi,mình thì trả lời,có hôm zin zin nói”con ăn cái đầu con vịt rồi nè” ( mình trang trí quả trứng thành hình con vịt).Zin zin nhà mình thích nhất là ăn trứng chiên và canh môn hầm xương các mẹ àh,thế nhưng các món ăn được mình luân phiên thay đổi để tránh trường hợp con ngán, Những lần thay đổi món ăn mới mình thường để zin zin tiếp xúc dần dần,trước tiên mình xen lẫn 1 lượng ít vào những thức ăn thường xuyên của con,sau đó mới tăng dần lên. Đối với những món ăn lạ bày ra trên mâm cơm,vợ chồng mình cũng vờ ăn và tấm tắt khen ngon thì zin zin cũng bị cuốn hút vào nên nói “con ăn nữa,cho con ăn nào”.

Đối với thói quen trong ăn uống thì mình tiến hành thiết lập thói quen ăn uống cho zin zin,mình chia ra các bữa ăn chính và các bữa ăn phụ rõ ràng,và áp dụng đúng giờ giấc quy định,các mẹ xem mình chia lịch và giờ ăn của zin zin 2 tuổi xem có hợp lý không nhé:

Buổi sáng:

-7h:ăn sáng nhẹ ( bún, phở..)

-9h:uống 180ml sữa công thức

-11h:ăn cơm

Buổi chiều:

-1h: uống 180ml sữa

-3h: uống cam và ăn trái cây

-5h:ăn cơm

-7h:uống 250ml sữa và đi ngủ đến sáng

Bên cạnh đó mình còn thường cung cấp nước trái cây cho zin zin xen lẫn vào những bữa ăn vặt và ăn chính.

Những ngày nghỉ mình thường đưa zin zin đi chợ cùng,việc đi chợ cùng mẹ khiến cu cậu rất hào hứng,vừa mua thức ăn,vừa được xem các loại tôm cá khác nhau.Mình thường hỏi” hôm nay mẹ con mình ăn gì” thì zin zin bảo “mua tôm…hay mua cá”…..Đến lúc đi chợ về thì zin zin còn phụ giúp mình chế biến các món ăn,mình vừa chế biến vừa bảo “ tôm lúc nãy con mua nè,giờ mẹ nấu canh ăn nhé”….Đó cũng là 1 cách hay phải không các mẹ,vì như vậy là mình đã giúp con gợi ý những món ăn mà con thích các mẹ àh,và sau đó thì cứ chế biến những món mà con thích,thì chắc chắn khi ăn thì các con sẽ hài lòng và ăn ngon miệng hơn.

Đến giờ ăn mình thực hiện 3 không “không ti vi, không đi lòng vòng, không đồ chơi".Như vậy sẽ giúp con tập trung hơn khi ăn,giúp con tiêu thụ và thưởng thức thức ăn 1 cách trọn vẹn hơn.Cứ đến giờ ăn là mình bày các món ra trên bàn và ngồi cùng con,mình cũng dọn chén ,đũa,muỗng cho con,và mình cho con ăn một bộ chén bát riêng,,,vì vậy mà cu cậu rất thích khi tự phục vụ cho bản thân,có hôm zin zin còn dùng tay để ăn ,rơi vãi lung tung nhưng mình vẫn khuyến khích con ăn như thế,vì như thế thì bữa ăn mới trở nên thú vị, không gò bó.

Sau một thời gian với chế độ quân ngủ của mẹ thì zin zin giờ đã vào nề nếp rồi các mẹ àh,giờ mình dọn cơm ra ,chỉ cần gọi là bạn ý ào tới,ăn một lèo,sau đó đứng dậy chạy đi chơi.Có những hôm con bị ốm,ăn ít thì mình cũng không ép con ăn thêm mà mình chia nhỏ các bữa ăn để giúp con không bị đói.

Các mẹ nào có con biếng ăn,thì cùng thực hiện theo mình để cải thiện tình hình nhé,Chúc các mẹ cũng thành công.

(Mình rất tâm đắc bài chia sẽ này,bởi mình đã làm được với zin zin nhà mình,thời gian sau này khách đến nhà chơi,nhìn thấy zin zin ăn ngoan và nhanh chóng thì ai cũng khen " mẹ thảo nuôi con khéo thế".....)