Da tôi trước đây rất nhiều mụn trứng cá dạng to, sưng và bị viêm. Sau khi đi khám bác sĩ tôi đã được uống thuốc để điều trị mụn. Sau 5 tháng các mụn to đã hết, hiện tại tôi vẫn thỉnh thoảng mọc mụn trứng cá li ti ở mặt. Tuy nhiên do trước đây có nhiều mụn trứng cá to nên sau khi khỏi mụn , da mặt có rất nhiều vết thâm và sẹo mụn. Trong quá trình điều trị mụn, tôi luôn đều đặn đắp mặt nạ tinh bột nghệ trộn với mật ong 1 tuần 2 lần (chú ý là các bạn phải mua được loại tinh bột nghệ chuẩn, chứ không phải bột nghệ hay nghệ tươi xay ra vì tinh bột nghệ là bột nghệ đã được loại bỏ nhựa và dầu nghệ, các chất xơ và tạp chất không cần thiết). Có 1 cách phân biệt tinh bột nghệ với bột nghệ dễ nhận biết là tinh bột nghệ có màu vàng nhạt không đậm như bột nghệ, khi đắp mặt với tinh bột nghệ thì chỉ cần rửa bằng nước sạch da bạn cũng không bị vàng, còn bột nghệ thì để lại một lớp màu vàng trên da. Bên cạnh đó bạn có thể kết hợp uống tinh bột nghệ với mật ong (do tinh bột nghệ đã được lọc nhựa và dầu nghệ nên không gây nóng gan). Cứ kiên trì sử dụng các bạn sẽ thấy vết thâm mờ dần, sẹo mụn cũng dần biến mất. Hiện tại da mình vẫn chưa hết hẳn vết thâm và sẹo mụn, vì là biện pháp tự nhiên nên hiệu quả sẽ từ từ nhưng rất lành và không tốn kém. Mình vẫn kiên trì áp dụng theo cách này mà không hề uống hay bôi bất kì 1 loại thuốc trị thâm nào. (Nói nhỏ, mình có hỏi bác sĩ là có thuốc j trị thâm tốt không, bác ý bảo chả có loại nào, không hiểu bác ý đùa hay nói thật nữa )