MỘT CON TÀU KHỔNG LỒ VẪN CÓ THỂ BỊ ĐẮM BỞI 1 LỖ NHỎ NẾU KHÔNG AI PHÁT HIỆN RA KỊP THỜI

Vào tháng 9/2017, tôi có 1 người chị kinh doanh ngành khách sạn, ghé công ty tôi chơi.

Khi đi ngang chỗ làm việc của 1 bạn, thấy bạn ấy ăn vặt trong giờ làm việc (ở công ty tôi lúc đó cho phép nhân viên ăn uống khi đang làm nếu cảm thấy thiếu năng lượng, tuy nhiên giờ tôi đã cấm tuyệt việc này), và bạn này ăn xong không bỏ rác vào thùng rác góc phòng mà vứt ngay trên bàn.

Chị nói tôi: "Hùng, sao em không nhắc ngay tụi nó việc nhỏ là ăn xong vứt rác vô thùng rác".

Tôi: "Chuyện nhỏ vậy bắt bẽ có khó quá không chị, em tưởng mở công ty lo giải quyết sứ mệnh lớn lao chứ?".

Chị: "Lỗ nhỏ đắm thuyền. Việc đơn giản tụi nó làm không xong. Em nghĩ tụi nó sẽ theo em đủ lâu giúp em làm việc lớn được sao? Khi 1 ai đó làm sai, em phải chỉnh liền, em cả nể tình anh em là em chết đó, em vậy là hiền quá"

Bài học đó tôi vẫn nhớ đến bây giờ.

Tôi cũng dần hiểu tại sao làm chủ ai cũng khó tính, cũng cầu toàn từng ly từng tý. Vì thành công của một tập thể có thể bị phá hỏng bất kỳ lúc nào từ 1 lỗi rất nhỏ của 1 nhân viên. Như 1 con tàu khổng lồ vẫn có thể bị đắm bởi 1 lỗ nhỏ nếu không ai phát hiện ra kịp thời.

Nguồn: Sưu tầm

Hãy theo dõi Mua gì, Bán nấy. để biết thêm nhiều thông tin hữu ích nhé.