CHÀO CÁC BỐ CÁC MẸ. Lời đầu tiên cho e xin mạn phép, dưới đây là ý kiến cá nhân của e, e cũng không dám đả động đến ai, e trải qua thế nào, thấy thế nào thì em nói vây nên các bố các mẹ thấy có gì chưa phải thì góp ý nhẹ nhàng chứ đừng ném đá em nhé. Còn bố mẹ nào thấy hợp lí thì ủng hộ em ạ. EM XIN CẢM ƠN.
:D

Ai cũng biết buôn hay không bằng dày vốn không sai. Nhưng muốn kinh doanh cứ phải đợi tiền đầy túi mới được làm à? Có tiền thì buôn kiểu có tiền. Mình vốn nhỏ thì cứ theo trình tự mà đi, lừng lững như cái xe lu, châm mà chắc. Hoặc là trường hợp nhiều bố mẹ có $ nhưng chưa tự tin chấp nhận rủi ro khi kinh doanh, thì vài tr, con số cụ thể là 2 triệu thôi là moi người đã có thể bắt đầu được rồi.

Vậy khi đã xác định đầu tư 2tr vào công việc kinh doanh, e là e lao vào lên kế hoạch luôn ạ. dù nó không phải là nhiều nhưng mình cũng nên làm nghiêm túc với nó. Không sinh lời nhiều cũng phải sinh lời ít. Chứ đừng để mất không rồi lại bảo đó là tiền trải nghiệm thử xem thế nào
:)
Không có chuyện trải nghiệm gì hết. Tiền là công sức cả.

Kế hoạch của e là gì nhỉ? Nó sẽ là SẢN PHẨM, nó sẽ là KÊNH BÁN HÀNG, rồi CHỐT SALE.

VỀ SẢN PHẨM:
@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

Vốn nhỏ thì chúng ta không nên đầu tư vào sản phẩm giá thành cao, như vậy sẽ được số lượng ít và cũng khó bán hơn các sản phẩm giá thành thấp. Mới làm mà mãi chả được một đơn hàng sẽ gây tâm lí chán nản, từ bỏ.

Vậy còn về sản phẩm có giá thành thấp? Tất nhiên là ta đánh vào chúng rồi. Nhưng tuyệt đối không bán đồ thực phẩm rồi các thứ liên quan đến sức khỏe nhé. Tập trung vào những mặt hàng ai cũng có nhu cầu, mặt hàng xu hướng như dành cho các dịp lễ, hay ăn theo các bộ phim truyền hình hot cho giới trẻ. Nói thực là đôi trẻ trâu bây giờ rất đông và hung hãn nhé, nên tập trung đối tượng khách hàng vào tập này thì tỉ lệ thắng đậm rất cao
Vậy như thế nào coi là rẻ nhỉ? Với e, rẻ là nhập từ vài chục, bán ra vài trăm. Biên lợi nhuận cao vút mà hồi vốn nhanh. Ví dụ cụ thể luôn như vụ 8-3 vừa rồi, hoa hồng mạ vàng nhập vào chỉ vài chục, e bán lẻ 299k. Vậy có phải là vài trăm % rồi không
:D
Thế mới là chơi chứ. Nhưng hàng nhập ở đâu? vấn đề này có thể nan giải với nhiều người khi mới bắt đầu buôn bán. Sẽ bị qua trung gian, hết người này đến người kia "hút máu", khi về đến tay mình thì chẳng được bao nhiêu. E có vài mối buôn, nhưng vừa rồi e mới tâm đắc nhất về giá cũng như mặt hàng của 1 bác trong gr mình. Các bố các mẹ có thể tham gia nhóm của bác ý trên fb, cũng để tham khảo thôi. Thấy phù hợp như e thì contact
:)https://www.facebook.com/groups/1712368699043821/
giờ e chuyển khẩu sang đó rồi, hàng họ tập trung nhập 1 chỗ. giá cực tốt nhé. cần gì cũng có. thôi e chốt mục sản phẩm ở đây.

VỀ KÊNH BÁN HÀNG:

Khi ta có sản phẩm rồi, làm thế nào để khách hàng biết đến sản phẩm của chúng ta?

E thì e chia ra làm 2 kênh bán hàng chính: Offline và Online.

-----OFFLINE:

Đó chính là những mối quan hệ hàng ngày của chúng ta, là phát tờ rơi, là biển bảng, là giới thiệu truyền miệng,... e còn thiếu gì thì các bố mẹ bổ sung cho e nhé.

-----ONLINE:

Chúng ta đang sống trong thời đại số, thời đại mà công nghệ thông tin bùng nổ hơn bao giờ hết. Vậy nên tội gì mà không tận dụng chúng nhỉ. Ví thử thay vì lướt fb chém gió hàng ngày, chúng ta tôi gì không đăng bán sản phẩm của mình. Một công đôi việc.

E liệt kê 1 số kênh online khá hiệu quả nhé:

Facebook - Facebook ads (cái ads này là quảng cáo, mình tự làm được, nhưng sẽ phải tự chi tiền túi cho quảng cáo và sẽ có 1 vài thủ thuật). Thông thường thì ta sử dụng face cá nhân là ok.

Website - Google SEO - Google adw (cái này cũng thiên về kĩ thuật rồi. Bố mẹ nào muốn tìm hiểu thì google search nhé)

Tham gia các diễn đàn, hội nhóm, làm sao để giới thiệu sp mình đến đúng đói tượng tiềm năng.

Rồi là cả zalo, instagram,... các mạng xã hội đang lớn mạnh chúng ta cũng có thể tận dụng triệt để.

Đó là 1 vài kênh e hay dùng. Còn dùng làm sao để hiệu quả nhất thì các bố các mẹ gg search nhé. Hoặc tham gia gr e nói ở phần sp, bác admin đấy nhiệt tình lắm. Khó đâu hỏi bác ý biết chỗ nào bác ý chỉ ngay. E xin dừng phần Kênh nhé.

CHỐT SALE.

Cái này e cũng làm nhiều thành quen thôi. Với cả mày mò gg xem người ta làm thế nào, nắm bắt tâm lí khách hàng ra sao. Nói là khó cũng không phải là quá khó, e nghĩ các bố các mẹ đều có những sự trải nghiệm nhất định nên vấn đề này biết đâu lại là chuyên gia rồi cũng nên.
Còn ai chưa chuyên gia và mới chỉ chuyên vào như e thì cứ gg search cho chắc nhé. E mỏi tay quá dừng lại thôi.

CẢM ƠN CÁC BỐ CÁC MẸ ĐÃ QUAN TÂM. E XIN HẾT Ạ.