Đi làm mà lấy được lòng sếp là chuyện rất tốt, cơ hội thăng tiến sẽ đến đều đều. Nhưng, phàm ở đời mọi thứ không dễ dàng đến vậy. Có nhiều khi bạn đã bị sếp "ghim" rồi cũng không chừng. Dưới đây là những dấu hiệu.

webtretho

1. Tên bạn không có trong những quyết định của công ty:

Công ty có dự án mới, sếp đã sắp đặt những vị trí cho các đồng nghiệp nhưng tên bạn vẫn nằm ngoài rìa. Hãy cẩn thận! Đây là dấu hiệu cho thấy sếp đang không trọng dụng bạn. Có thể trước đó bạn chưa hoàn thành tốt một nhiệm vụ được giao, hay cách làm việc của bạn không phù hợp với yêu cầu của sếp. Tốt nhất là bạn hãy điều chỉnh lại phong cách của mình một chút, năng nổ hơn và nhiệt tình hơn cho công việc sắp tới.

2. Sếp không quan tâm đến ý kiến của bạn:

Trong buổi họp, khi sếp yêu cầu nêu ý kiến, đồng nghiệp vui vẻ thảo luận sôi nổi. Ấy vậy mà ý kiến của bạn lại rơi tõm vào thinh không và dường như không được sếp chú ý. Có thể bạn nghĩ đấy chỉ là vô tình, nhưng nếu nhạy cảm hơn một chút, bạn sẽ nhìn ra được vấn đề. Trường hợp tệ là sếp đang không thích bạn và những ý kiến của bạn. Có thể bạn quá bốc đồng, quá khác biệt so với tiêu chí của công ty. Lời khuyên: hãy khiêm tốn một tí.

3. Họ không chào đón bạn như những người khác:

Sếp bạn là một người vui vẻ. Mỗi sáng đến công ty, họ chào hỏi những nhân viên. Khi ra về, họ cũng chào những nhân viên. Thế nhưng, khi họ gặp bạn, họ dường như mất đi sự thân thiện đó. Đây là một dấu hiệu nguy hiểm cho thấy khả năng sếp đang không hài lòng với bạn. Đừng giữ im lặng. Hãy chào hỏi họ trước, gọi một câu chuyện vui vẻ để gợi lại sự thân thiết trong họ. Nên nhớ, thà là người chào hỏi trước còn hơn là im lặng.

4. Bạn bị “soi” quá kĩ:

Bạn đi trễ năm phút cũng bị quở trách. Bạn ăn uống trong công ty cũng bị nhắc nhở. Thậm chí mặc quần áo hơi sáng cũng bị săm soi. Tất tần tật những điều bạn làm dường như đều bị đặt dưới kính hiển vi của sếp. Vậy thì xin chúc mừng bạn, bạn đã bị sếp để mắt tới theo một hướng tiêu cực. Có thể là họ không thấy tin cậy bạn và muốn quan sát bạn nhiều hơn. Cũng có thể họ đã phật ý với bạn chuyện gì đó. Hãy cố gắng làm mọi thứ thật tốt và không gây ra bất cứ lỗi nhỏ nào.

5. Khi bạn trao đổi, sếp chỉ trả lời “được”, “tốt thôi”:

Trả lời ngắn gọn như vậy thật cộc lốc. Đó không phải là một thái độ thiện chí. Có thể bạn không phải là người họ thích. Cũng có thể họ đang ngầm tỏ dấu hiệu không ưng ý với bạn ở một khía cạnh nào đó. Bạn phải đủ nhạy cảm phát hiện ra được đó là chuyện gì và điều chỉnh ngay lập tức. Vốn dĩ lấy lòng sếp là một việc không phải dễ dàng gì.

6. Họ tránh trao đổi trực tiếp với bạn:

Khi muốn trao đổi công việc, sếp chỉ gửi mail hoặc giao tiếp với bạn qua các công cụ chat. Nếu có gì muốn giao cho bạn, họ chỉ nhờ người khác chuyển lời hộ. Đây là dấu hiệu sếp muốn tránh mặt bạn. Có thể vì họ muốn hạn chế giáp mặt bạn. Và bạn phải tin rằng mình đã và đang làm họ khó chịu vì một điều gì đó. Thường thì người ta sẽ không thích gặp mặt người gây cho mình những cảm xúc không vui. Có thể họ không ghét bạn, chỉ là họ thấy không thích bạn ở một vài điểm.

7. Bạn không nhận được những phản hồi từ sếp:

Khi bạn đưa ra một quan điểm hay một trình bày mà không nhận lại được phản hồi nào, có thể bạn đang không được trọng dụng. Sếp bạn đã thấy bạn không có triển vọng và không quan tâm đến khả năng của bạn. Họ không muốn tốn nhiều thời gian để đưa ra những nhận xét. Vì thế, hãy cố gắng chứng tỏ cho sếp thấy năng lực thực sự của mình. Hãy thay đổi cách nhìn của họ về bạn.

8. Sếp khiến bạn bẽ mặt trước cả công ty:

Họ công khai chỉ trích và phê bình bạn trước toàn thể nhân viên trong công ty. Dấu hiệu này cho thấy sếp đang bất mãn với bạn. Đây là một điều rất nguy hiểm. Hãy nhanh chóng lấy lại niềm tin của họ bằng cách làm việc thật chăm chỉ, năng nổ và cho họ thấy được thiện chí của mình. Công việc này không phải dễ dàng nhưng nếu có lòng thì nhất định sẽ thành công.

9. Họ giao cho bạn những việc lặt vặt:

Bạn là một nhân viên có thâm niên nhưng lại bị giao cho mấy việc vặt như photo tài liệu và trực điện thoại. Điều này chứng tỏ bạn đang bị coi thường năng lực. Sếp đang không trọng dụng và tin tưởng. Lời khuyên là hãy tạo ra đột phá. Đưa ra một ý kiến hay hoặc một ý tưởng sáng tạo, bạn sẽ lật được ván cờ này.

10. Sếp hiếm khi giao tiếp bằng mắt với bạn:

Thường với những thứ không bằng lòng, người ta không muốn nhìn vào nó. Có thể sếp đang che giấu sự chán nản đối với bạn. Họ không muốn nhìn vào mắt bạn vì muốn che giấu đi những cảm xúc thật của mình. Đây là một dấu hiệu rất khó nhận biết. Hãy nhạy cảm với điều đó. Điều quan trọng nhất là hãy cho sếp thấy sự chân thành của bạn và lấy lại được sự tin tưởng từ cấp trên.

Video liên quan:

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/04/RkMbcLhSX4-480x360.jpg