Lãi suất ngân hàng mùa này đang đua nhau các mẹ ạ. Có chỗ chỉ tầm 6% thôi nhưng có chỗ đã lên hơn 8%. Ai, ai có tiền gửi ngân hàng thì tham khảo nha. Gửi tầm 100triệu thôi là thấy chênh lệch 2 triệu rồi, không biết thì mất quyền lợi đấy chứ.

Ảnh minh họa

Sau đây là những thông tin em tập hợp lại nhờ tham khảo nhiều nguồn khác nhau. Cộng với kinh nghiệm gửi tiền bấy lâu nay nên chia sẻ lại các chị em

1.NGÂN HÀNG CHO VAY LÃI CAO NHẤT

Tùy thuộc là các chị em chọn kỳ hạn, kỳ hạn càng dài thì lãi suất càng cao ha. Ở đây em phân thành 3 nhóm cho các chị em dễ theo dõi.

*** Kỳ hạn Trên 1 năm

Với các ngân hàng quốc doanh như VietinBank, Vietcombank, BIDV, Agribank, mức này dao động 6,5-6,8%/năm.

Còn trong khối ngân hàng cổ phần, lãi suất tiền gửi vẫn dao động 7-7,9%. VPBank đang niêm yết cao nhất với mức 7,9-8,2%/năm, tuỳ số tiền gửi. Một số ngân hàng khác như Techcombank đang từ 6% đến 7%/năm, MaritimeBank 7,2-7,5%/năm, ACB dao động 5-6,8%/năm...

Khối các ngân hàng có quy mô nhỏ hơn như KienLongBank đang áp dụng mức 7%/năm, TienphongBank 7,1%, Việt Á mức cao nhất là 7,8%/năm, Bắc Á 7,65%.

*** Kỳ hạn 1 năm

Lãi suất 12 tháng cao nhất thuộc về BIDV 6,9%, SacomBank và VpBank với mức 6,8%. Còn kỳ hạn 9 tháng, VpBank vẫn đạt quán quân với mức lãi suất cao bất ngờ, trội hơn hẳn các ngân hàng khác là 6,55%. Trong khi, đồng loạt các ngân hàng BIDV, VietcomBank, VietinBank, DongaBank, SacomBank ghi nhận từ 5,5-5,9%.

Bảng lãi suất huy động của các ngân hàng (%/năm).

*** Kỳ hạn ngắn 1-3 tháng

Ở các kỳ ngắn hạn, VPBank vẫn là ngân hàng dẫn đầu với lãi suất kỳ hạn 1 tháng 5,2%, 2 tháng 5,4%, 3 tháng 5,48%. Tiếp theo là Sacombank với lãi suất kỳ hạn 1 tháng 4,8%, 2 tháng 5,0%, 3 tháng 5,9%. Các ngân hàng còn lại như BIDV, Vietcombank, VietinBank, DongABank dao động từ 4,3% đến 5,9%.

Chênh lệch lãi suất huy động kỳ hạn ngắn và dài tại các ngân hàng hiện tại dao động 2,5-3%. Một số ngân hàng có xu hướng hút tiền gửi dài hạn nên nâng mức lãi suất huy động lên khá cao so với mặt bằng.

Đó là những thông tin về lãi tiền gửi đã và đang áp dụng trong quý 4 này. Các chị biết hôn, thiệt ra gửi ngân hàng nào cũng vậy thôi, đừng ngại hay bảo thủ cái tư tưởng là mình gửi NH nào lớn cho có uy tín. Em chỉ cho 3 mẹo như thế này nè:

- Nếu số tiền mình nhỏ và chủ yếu để dành phòng thân thì gửi ngắn hạn thôi. Chọn Ngân hàng nào mình thấy ưng về dịch vụ, về nhân viên,....và đặc biệt là luôn nhiệt tình với mình. Bởi tại sao? Vì mình gửi tiền cũng ít thì chênh lệch lãi suất cũng đâu bao nhiêu, gửi ở đâu cũng vậy thôi. Tin vào giác quan của mình, chấp nhận mất đi xíu tiền lãi mà thoải mái thì còn hơn lấy vài chục ngàn mà chịu đựng khi làm việc với ngân hàng mà mình không thích.

- Nếu số tiền của mình lớn, tầm 50-60triệu trở lên thì hãy xem xét NH nào có lãi suất cao nhất để gửi. Chớ có mà nghĩ rằng sợ NH nhỏ phá sản, mất uy tín,....Ngân hàng luôn dưới sự hỗ trợ của Nhà nước nữa và tiền gửi hầu như đều có Bảo hiểm cả, nên cũng không nên quá lo lắng.

Hãy nghĩ tới cảnh tượng gửi 100 triệu ở Ngân hàng A (lớn) mà lãi 6%/năm và Ngân hàng B (nhỏ) mà lãi tới 8.2% thì 1 năm sẽ chênh lệch ít nhất là 2.2triệu, tiền đó để dành dưỡng già tới khi về hưu thì chênh vài chục triệu như chơi.

Mình là khách gửi vài trăm triệu thì đừng lo, nhân viên sẽ nhiệt tình chăm sóc rồi he, hỏi so đo dịch vụ các NH.

- Nếu không gửi 1 cục tiền có sẵn thì hãy chọn hình thức gửi tiết kiệm tích lũy. Mỗi tháng NH trích từ tài khoản mình ra và quăng vào sổ tiết kiệm. Cái này bạn nên chọn NH mà bạn đang dùng để nhận lương, vậy cho tiện, khỏi so đo tính toán chi cho cực, lãi tính ra không nhiều đâu. Dùng luôn 1 NH cho đỡ mất công tìm hiểu.

Tuy nhiên, phải biết 1 điều là NH còn có dịch vụ mua Bảo hiểm cho số tiền tiết kiệm tích lũy đó đó nhé, hãy yêu cầu. Như vậy sẽ tốt hơn cho bạn.

Với bản thân em thì em nghĩ vậy. Chúc mọi người quản lý tiền hiệu quả.