Văn hóa khi đi làm cũng nhiều lắm nha. Ai làm việc lâu năm nhưng không được lòng mọi người thì coi lại có vi phạm 14 câu này không còn ai mới đi làm thì cẩn thận, né ngay 14 câu cửa miệng này, nếu không bị tẩy chay lúc nào không biết.

1. “Lương bạn bao nhiêu?”- Câu hỏi này không chỉ thiếu chuyên nghiệp, mà còn thiếu tế nhị

2. “Tôi có thể vay bạn ít tiền được không?” _Hầu hết chúng ta đều từng quên mang tiền mặt hoặc quên mang ví một vài lần nhưng mượn tạm của đồng nghiệp chút tiền đi ăn trưa là có thể chấp nhận được chứ nhiều lần quên thì bỏ đi, tự nhịn đói cho rồi.

3. “Nói thiệt cho nghe là…” _ Đừng nghĩ câu này nó thu hút mọi người bằng sự trung thực của mà có thể khiến mọi người nghĩ rằng: “Vậy từ trước tới giờ anh không thành thật với tôi sao?”

4. “Bạn đã nghe chuyện… chưa?” _ Đây là kiểu mở màn của 1 người mang danh”biết tuốt” hoặc “bà tám” kể cả khi bạn đang muốn nói tốt thì người ta cũng chỉ thấy bạn đang tính nhiều chuyện hay nói xấu về một ai đó.

5. “Em thấy chị hôm nay style ghê/ mặc chiếc vày này lộng lẫy ghê” _ Khen lấy lòng là tốt nhưng coi chừng phản cảm nha. Giả như bạn là nữ và khen 1 nữ khác thì bạn trở thành kẻ “thảo mai”, nịnh hót (thậm chí người ta còn nghĩ mình mỉa mai: “Ủa vậy là chỉ có nay là coi đẹp, mấy ngày kia mình tệ lắm à?”)

Còn nếu là nam thì coi chừng bị cho là thiếu chuyên nghiệp, và tệ hơn là nó có thể bị coi là để ý phụ nữ, nặng nhất là quấy rối tình dục.

6. “Nhìn thấy chỗ này có vấn đề gì không? Chắc mai mình phải đi khám rồi” _ Ngoại trừ mẹ bạn hoặc vợ/ chồng bạn, chẳng ai muốn nghe cụ thể về những bệnh tật ghê rợn ấy cả. Bạn chỉ nên chia sẻ những bệnh thông thường như cảm lạnh hoặc đau đầu, đau bụng. Nói mấy câu khác chắc 1 là người ta xa lánh, 2 là người ta bảo bạn vô duyên.

7.“Sao cũng được” _ Từ này làm hình ảnh của bạn thiếu chuyên nghiệp và khiến bạn thật ngớ ngẩn. Người ta không cho là bạn dễ chịu mà toàn nghĩ bạn dễ dãi hoặc không có lập trường

8. “Tôi đang tìm việc mới. Bạn có biết ai đang tuyển người không?” _Chia sẻ điều này với đồng nghiệp có thể khiến họ tách biệt bạn vì biết rằng bạn sẽ không là thành viên của nhóm nữa và nhiều khi họ cũng có thể vô tình làm rò rỉ thông tin với sếp bạn và bạn có thể phải nghỉ việc sớm hơn dự định.

9. “Tôi nghĩ…” _ Nghe cái này vừa thiếu tự tin lại không có sự chắc chắn. Bởi khi bạn biết thông tin nào đó, chỉ cần khẳng định: “Cuộc họp sẽ bắt đầu lúc 3 giờ chiều”; “chiều nay sếp có viêc”,....

10. “Bạn có quen ai làm ở công ty du lịch không?” hay “Bạn có người quen nào ở nước đó không, mình sắp sang đó mà không biết làm sao” _ Khoe khoang với đồng nghiệp có thể coi chừng nảy sinh sự ghen tuông

11. “Tôi đã từng …” _ Nghe là thấy có mùi khoe khoang nữa rồi.

12. “Tôi có được mời không?” _ Đây là thế giới của những người trưởng thành. Không phải ai cũng được mời tới tất cả mọi chỗ. Ngoài ra, bạn cũng nên chuẩn bị tâm lý cho câu trả lời xấu” – bà Randall khuyên.

13. “Tôi biết rồi” hoặc “không sao đâu” hoặc “Đừng lo cho tôi” _ Nghe thì khách sao nhưng nó lại có vẻ khó chịu và sáo rỗng. Người nghe thường có cảm giác là sao mình đang làm chuyện dư thừa