Ắt hẳn trong chúng ta ai cũng mong muốn mình được thành đạt và hạnh phúc. Vậy có bao giờ bạn tự hỏi tại sao trong thế giới bao la rộng lớn có rất nhiều người thực sự thành công trong lĩnh vực cụ thể của họ? Có phải họ thông minh hơn chúng ta hay đơn giản chỉ là làm việc chăm chỉ? Hay họ thực sự mạo hiểm và có sức mạnh kỳ lạ?. Trong cung bậc của sự thành công thể hiện cao nhất là nhu cầu tự khẳng định mình, trong công việc, trong các mối quan hệ và thành công trong cuộc sống. 

Một ý tưởng mới vế quản lý tủ quần áo cá nhân, thử đồ trực tiếp trên app & tìm kiếm quần áo theo hot trending, Ohrey thử đồ online, quản lý tủ đồ hiệu quả

Câu hỏi “Làm thế nào để thành công?” luôn luôn thôi thúc, trăn trở đối với nhiều người; đặc biệt là giới trẻ. Đối với nhiều người thành công là phải trở thành tỷ phú hay làm ông chủ, giám đốc của một tập đoàn, công ty nào đó; đơn giản hơn đối với nhiều người thì đó chỉ là sự hài lòng về cuộc sống hiện tại. Vậy định nghĩa thành công chung nhất là không tồn tại mà nó chỉ bao gồm các yếu tố làm cho họ khác biệt, nổi bật và lạc quan so với những người khác. 

Tuy nhiên, cho dù họ có là tỷ phú hay là một người thường hài lòng với cuộc sống hiện tại; họ đều là những người thành công về vật chất và tinh thần. Cuộc sống hiện đại và áp lực về đồng tiền rất cần có sự giàu có về mặt tinh thần. Hai yếu tố trên bổ sung và tương hỗ nhau. Dưới đây là 12 “bí quyết” chung giúp bạn đạt được thành công và hài lòng với những gì trong cuộc sống.

1. Bắt đầu từ giấc mơ của bạn

Viết ra mẩu giấy nhỏ những mục tiêu cụ thể và lên kế hoạch để đạt được chúng. Ngạn ngữ cổ có câu “Giải pháp không xuất hiện ra bằng giấc mơ và giấc mơ không phải là mục tiêu của bạn”. Vậy hãy bắt đầu hiện thực hóa giấc mơ của bạn chứ không ấp ủ chúng trong đầu.

2. Hành động

Mục tiêu không phải những gì mà không có hành động. Mỗi ngày bạn thực hiện một hành động cụ thể để tiến đến mục tiêu cho dù là nhỏ. 

3. Không ngừng học tập

“Học học nữa, học mãi”, chịu khó đọc sách và trau dồi thêm các kỹ năng cuộc sống. Thật là tuyệt vời khi bạn rời xa nhà trường mà nhận ra rằng sự thú vị  và tầm quan trọng của việc học tập; khi đó bạn sẽ chững chạc và trân trọng thời gian hơn.

4. Luyện lòng tự tin và nghị lực

Đâu là sự khác biệt giữa những người tự tin rằng mình sẽ thành công và những người không tin vào chính mình. Nơi chúng ta sống không tạo ra sự khác biệt ấy, mà do chính chúng ta đón nhận và xử lý sự việc như thế nào. Người lạc quan biết cách vượt qua thất bại để hướng đến mục tiêu, còn người bi quan lại có suy nghĩ chán nản, muốn buông xuôi mọi thứ và có những hành động tiêu cực. Để có một sức mạnh niềm tin vào bản thân cùng nghị lực đủ vượt qua trước những thất bại cùng với sự va chạm của cuộc sống, bạn nên rèn luyện từng bước một, tuy rất khó khăn và đòi hỏi sự kiên nhẫn, nhưng nó mang lại nhiều điều kỳ diệu cho chính cuộc sống của bạn. Để tự tin trước tiên bạn phải chú ý việc trau dồi kiến thức cả về chuyên môn lẫn các quy tắc xử thế, giao tiếp và phép xã giao, tiếp đến là ngoại hình, gương mặt luôn tươi tắn, trang phục chỉnh tề, phù hợp với từng hoàn cảnh.

5. Luyện nhân cách