Nói về dưỡng da, hình như mình thấy sữa tươi có nhiều công hiệu nhất thì phải, ngoài việc lau mặt bằng sữa tươi thì thỉnh thoảng mình có tắm sữa tươi nữa.

Trong sữa chứa nhiều loại axit (đặc biệt là axit lactic) có thể hòa tan các chất “keo” kết dính các tế bào chết trên da, nhờ đó có tác dụng tẩy trắng rất tốt. Bình thường cơ thể được bao phủ bởi một lớp tế bào da đã chết nhưng chưa bị bong ra. Sữa giúp loại bỏ lớp tế bào này và những lớp da sần sùi để thay bằng một làn da mới trẻ trung và giàu sức sống, cũng như giải phóng các lỗ chân lông giúp ngăn ngừa mụn hoặc vết thâm.

Ngoài ra các chất béo, protein, vitamin và khoáng chất trong sữa đặc biệt có lợi cho những người có vấn đề về da như cháy nắng, bệnh vẩy nến, chàm hoặc da khô, ngứa. Những thành phần này không chỉ nuôi dưỡng và làm dịu da mà còn giúp da sáng, mịn và rất mát khi chạm vào.

Các mẹ có thể dùng sữa tươi thường hoặc sữa bột (khoảng 2-3 ly sữa là đủ cho một lần tắm). Sau khi tắm sữa, hãy tắm lại như bình thường. Chất béo trong sữa là chất giữ ẩm vô cùng tốt, giúp cho làn da vô cùng mượt mà. Nếu không thích các mẹ có thể dùng sữa không béo, nhưng như vậy là làm giảm tác dụng của tắm sữa rồi.

Mình chia sẻ vài công thức tắm đơn giản mà các mẹ có thể tự làm ở nhà ko cần phải đến spa nha:

Công thức 1:

- 1 trái chanh

- 2 ly sữa

Đổ sữa vào bồn tắm rồi vắt chanh vào. Hoặc pha nước chanh với sữa trước, nếu thấy sữa đông lại chút ít cũng không sao nhé các chị.

Công thức 2:

- 1 chén đu đủ chín cắt vuông

- 1 muỗng canh mật ong

- 2 ly sữa

Đu đủ cho vào 1 cái túi vải mỏng buộc miệng lại. Hòa sữa với mật ong rồi cho tất cả vào bồn tắm. Ngâm mình để tận hưởng khoảng khắc thư giãn tuyệt vời.

Công thức 3:

- 1 chén dâu tây (đã lột vỏ, cắt đôi thành hai nửa)

- 1 ly sữa

- 2-3 giọt tinh dầu hoa oải hương

Bỏ dâu tây trong một túi vải, nhỏ tinh dầu vào sữa rồi cho tất cả vào bồn.

Chúc các mẹ thành công với phương pháp này nha.