Mình bị tàn nhang ngay gò má và mụn cám li ti trên mũi và cầm. Mình đọc ở đâu ko nhớ nhưng sẵn có topic này nên chia sẻ lại với mấy chị em cách chữa tàn nhang và mụn cám , cũng hiệu quả lắm nhé.

Đầu tiên các chị mua về 1 ít nghệ và dấm ăn ( nhớ là dấm ăn đó nhé ), gọt vỏ, rửa sạch và giã củ nghệ, đem ngâm với dấm ăn để khoảng 1 tháng mới dùng nhé.

Trước khi dùng, bạn rửa sạch mặt, dùng bông tẩy trang thấm 1 lượng đã ngâm ( nhớ phải ngâm trên 1 tháng nhé ) xoa đều khắp mặt, để cho khô và thấm khoảng 20p,

Trong khi chờ mặt khô, bạn bắt nồi nước và bỏ vào ít lá chanh và đun lên, dùng nước lá chanh để xông mặt nhé, sau đó rửa và lâu sạch mặt, thế là OK.

Và ngoài phương pháp này, bạn cần phải chống nắng thật kỹ, vì kẻ thù của tàn nhang và nám là nắng đó các bạn: Buổi sáng, bạn dùng nước hoa hồng, sau đó bôi dưỡng da hợp với da bạn, đừng bôi kem chống nắng vội vì lúc này chưa cần thiết, sau đó khoảng 8h30 có thể bôi kem chông nắng được rồi, vì 9h bắt đầu có tia cực tím gây hại cho da, dù bạn có làm việc trong phòng có ánh nắng chói vào cũng phải bôi kêm chống nắng đó , từ 30 SPF trở lên nhé và chiều đi làm cũng vậy nhé.

Ngoài ra bạn dùng thêm vitamin E hoặc thuốc nhau cừu cũng được, ăn uống hợp lý, nhớ là uống nước nhiều vào, nước quan trọng lắm đó các bạn ạ, trưa ngủ 1 tý, 15p cũng được, tối cố gắng đừng thức khuya quá, thế là OK đó các bạn. Chúc các bạn có làng da như mong muốn nhé.