Dấm không chỉ được dùng làm gia vị mà nó còn có tác dụng làm đẹp nhất định. Dấm còn chứa một lượng các chất như canxi, axít amin, vitamin B, glycerin, axít succinic, đường… rất phong phú và một số loại muối, các chất này rất có lợi cho da. Dùng nước có pha thêm dấm để rửa có thể giúp da hấp thụ được một số chất dinh dưỡng vô cùng quan trọng, từ đó làm cho da trở nên mềm mại, tăng cường sức sống cho da. Chính vì vậy, nhà mình lúc nào cũng có chai dấm để làm đẹp, vừa rẻ tiền lại hiệu quả.

Hàng ngày, khi rửa mặt mình thường cho một thìa dấm vào nước rửa mặt, sau khi rửa xong, dùng nước sạch rửa lại lần nữa. Sử dụng thường xuyên da mình ko còn mụn và trở lên sáng mịn trông thấy. Cách làm này còn có tác dụng đến cả móng tay nữa vì thường xuyên sử dụng dấm rửa mặt nên móng tay mình trở lên bóng đẹp trắng trẻo trông thấy.

Dưỡng da ban đêm: Mình thường dùng 1-2 thìa tinh dầu ôliu trộn lẫn với 1/4 chén giấm và 1/4 chén nước. Dùng hỗn hợp này để thay thể loại mỹ phẩm dưỡng da ban đêm. Tinh dầu ôliu giúp cung cấp độ ẩm, làm mềm và mịn da, còn giấm sẽ “tẩy” sạch những tế bào da chết, đánh đuổi vi khuẩn gây mụn trứng cá.

Vì tóc mình rất mỏng lại nhiều gầu nên thỉnh thoảng mình dùng dấm hòa lẫn với nước để gội sạch lại tóc lần gội cuối cùng, thay thế cho dầu xả. Tóc mình trông dầy dặn hơn lại không còn vảy gàu đáng ghét nữa.

Đây là những cách làm đẹp của mình bằng dấm. Đơn giản, rẻ tiền mà hiệu quả. Các bạn, hãy thử làm xem tác dụng rõ ràng đấy.