Một cơ thể khoẻ mạnh là mơ ước của biết bao người, đặc biệt với phụ nữ ngoài 30 như mình. Ở độ tuổi này, mình quan tâm tới việc chăm sóc làn da, chăm sóc cơ thể và giúp xương khớp khoẻ mạnh hơn. Và tim mạch là vấn đề được mình lưu ý nhiều đấy các mẹ ạ.

Hút thuốc lá là một nguyên nhân gây gây hậu quả xấu cho tim mạch. Là phụ nữ, mình không hút thuốc nhưng mình cũng luôn hạn chế khói thuốc.

Mình ăn nhiều rau xanh và hoa quả hàng ngày. Mùa nào thức ấy. Những món ăn tưởng như đơn giản mà lại có tác dụng rất tốt cho tim mạch. Trong ba bữa ăn chính trong ngày, bữa sáng là quan trọng nhất. Mình không bao giờ bỏ bữa ăn sáng vì nó thực sự rất quan trọng cho sức khỏe nói chung và sức khỏe tim mạch nói riêng. Một bữa sáng đầy đủ không những cung cấp dinh dưỡng cho cơ thể mà nó còn cung cấp calo cho các hoạt động, giảm thiểu tình trạng cơ thể phải lấy nguồn calo dự trữ, dẫn đến áp lực cho tim và các cơ quan nội tạng khác.

Một khi cơ thể bị thiếu năng lượng, tất cả các hoạt động của bộ máy sinh học bị ảnh hưởng và trì trệ, não không xử lý các sự kiện được hoạt bát, tim không được cung cấp đủ máu dẫn đến mệt mỏi...

Mình luôn hạn chế ăn thịt mỡ, bơ, váng sữa … Đa số thực phẩm giàu chất béo dễ làm gia tăng cholesterol “xấu” trong máu. Đây là yếu tố tạo điều kiện thích hợp để xuất hiện mảng xơ vữa và sự kết tủa của chúng trong động mạch, dễ gây tắc nghẽn lưu thông máu.

Công việc của mình đòi hỏi phải suy nghĩ, tính toán nhiều. Vì thế mình luôn có một chế độ nghỉ ngơi hợp lý, tránh tình trạng làm việc quá sức kéo dài, cơ thể mệt mỏi, trái tim thiếu oxy, có thể dẫn tới suy tim. Cuộc sống có quá nhiều thứ phải suy nghĩ, phải căng thẳng, nhưng mình hạn chế bị stress, nhất là stress kéo dài. Tâm lý căng thẳng gây ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ của trái tim. Stress gây ra co thắt đột ngột mao mạch, trong đó có động mạch dẫn máu từ tim. Vì thế, khi bị áp lực, căng thẳng, mình luôn hít một hơi thật sâu, thở một hơi thật dài để cơ thể mềm lại, đầu óc được thư giãn. Ngày cuối tuần, mình có thể đi chơi cùng gia đình hoặc đơn giản chỉ là nấu một bữa ăn ngon cho các con, cùng chồng nghe một bản nhạc yêu thích, đó cũng là cách để thư giãn vô cùng hiệu quả.

Mặc dù công việc của mình bận bịu, mình cũng cố gắng ngủ đủ giấc, tối thiểu 8h/ngày. Một giấc ngủ ngon, đúng đồng hồ sinh học sẽ có lợi cho sức khỏe, đặc biệt là sức khỏe của tim mạch.

Dù thời gian không có nhiều nhưng chỉ vài động tác thể dục hay đi bộ nhẹ nhàng cũng là việc phụ nữ chúng mình nên duy trì. Tập thể dục hàng ngày là một lựa chọn thông minh để có một trái tim khỏe mạnh, nhất là phụ nữ đang qua độ tuổi 30 như mình. Tập thể dục có tác dụng thư giãn cơ thể và tinh thần, loại bỏ những căng thẳng và mệt mỏi, từ đó chắc chắn sẽ giúp lưu thông tốt hơn trong cơ thể. Điều này rất quan trọng vì nó sẽ giảm áp lực cho tim. Chỉ cần 15 tới 30 phút tập thể dục mỗi ngày rất có lợi cho tim, đồng thời góp phần duy trì trọng lượng cơ thể khỏe mạnh, tăng khả năng miễn dịch và sức đề kháng cho cơ thể.

Một sản phẩm sữa mới của TH true milk hiện nay là người bạn cho phụ nữ chúng mình là sữa tươi tiệt trùng bổ sung Phytosterol giúp giảm cholesterol hiệu quả. Ba hộp sữa tươi mỗi ngày sẽ mang lại hiệu quả cao nhất, giúp phụ nữ chúng mình có một cơ thể và một trái tim khoẻ mạnh đấy!