Mình nghĩ rằng, một hệ tiêu hóa khỏe mạnh là khởi nguồn cho một cơ thể khỏe mạnh. Vì vậy ngay từ khi sinh các bé ra mình đã chú ý đến việc chăm sóc giúp cho bé có hệ tiêu hóa khỏe mạnh xuất phát từ 3 khía cạnh:

Về ăn uống

Mình ưu tiên lựa chọn những loại sữa bột có yếu tố giúp cho hệ tiêu hóa của bé khỏe mạnh

Mình đưa rau xanh vào trong khẩu phần ăn của bé, đồng thời cho bé ăn trái cây mỗi ngày để chất xơ trong rau xanh và hoa quả sẻ tạo vi khuẩn có ích có lợi cho đường ruột của bé

Mình luôn nhắc bé uống nước với lượng đủ mỗi ngày theo lứa tuổi của bé

Mình cho bé ăn sữa chua mỗi ngày để tăng cường sự hoạt động của hệ tiêu hóa

Mình luôn nhắc bé nhai kỹ trước khi nuốt để hệ tiêu hóa của bé không làm việc mệt mỏi, đồng thời chắt lọc được những chất dinh dưỡng vào cơ thể bé

Về nghỉ ngơi

Mình massage cho bé mỗi ngày vào giữa hai bữa ăn để bé được thư giãn, đồng thời tránh cho bé bị táo bón, đau bụng…

Sau khi ăn xong, mình không cho bé vận động ngay sau đó mà cho bé nghỉ ngơi một lát rồi mới vận động

Mình cho bé kết thúc các hoạt động ăn uống vào lúc 8h tối, để cho hệ tiêu hóa của bé được nghỉ ngơi cùng giấc ngủ của bé, như vậy bé cũng dễ ngủ hơn mà hệ tiêu hóa của bé cũng không bị mệt mỏi

Về vận động

Vận động chính là yếu tố giúp hệ tiêu hóa của bé làm việc hiệu quả khi máu trong cơ thể được lưu thông, năng lượng được hấp thụ và tiêu hao. Vì vậy mỗi ngày mình đều cho bé có khoảng 15 phút để chạy, đi bộ hay nhảy dây v.v…

Nhờ vậy mà bé nhà mình có được một hệ tiêu hóa khỏe mạnh để duy trì sức khỏe tốt đó các mẹ ạ!