lần đầu tiên làm mẹ chắc chắn ai cũng như ai, cũng lo lắng, băn khoăn. em cũng lần đầu làm mẹ và nay con em đã được 3 tháng tuổi. trộm vía bé tăng cân đều và khỏe mạnh. qua bài viết này mong rằng sẽ giúp được phần nào các mẹ lần đầu nuôi con dưới 3 tháng tuổi.

1 tháng đầu tiên:

về vấn đề bú sữa: chắc chắn ai cũng lo lắng không biết con mình đã nhận đủ lượng sữa cần thiết hay chưa?, bú bao lâu là đủ?. em xin chia sẻ như sau:

mỗi bé cần bú khoảng 15-15 phút cho một lần bú,mỗi ngày bú khoảng 8-10 lần. mẹ nên cho con bú hết 1 bên vú để bé đựơc cung cấp đầy đủ dinh dưỡng nhé. khi đã bú no bé hay buồn ngủ và nhìn thấy mặt bé rất thoải mái, không quấy khóc. mẹ cũng nên xem mỗi lần đi tiêu bé đi nhiều hay không? đơn giản thôi các mẹ cứ nghĩ có vào thì mới có ra chứ. bỉm ướt nhiều khoảng 15- 20 lần/ngày. ở giai đoạn này bé thường thức đêm và ngủ ngày. bé đi phân hoa cải thường có hột phân là bình thường. bé hay vặn mình, giật mình khi lớn dần sẽ bớt, mắt bị ghèn nữa chứ, các mẹ nên nhỏ nứơc muối sinh lý cho con.

2 tháng tiếp theo:

bé ngủ nhiều hơn nên số lần bú ít lại 7-9 lần/ngày. nhưng lượng sữa bú sẽ nhiều hơn, bé bú no nhưng vẫn thức chơi. bé đi tiêu 1-4 lần/ngày vẫn là bình thường, thậm chí 2-3 ngày mới đi tiêu cũng không sao nhé các mẹ, bỉm vẫn ướt 15-20 lần/ngày, có thể nhiều hơn nếu bé bú nhiều. phân bé thường đặc sệt có màu vàng, vài ngày cũng có thể màu xanh. nếu bú mẹ hoàn toàn phân bé có thể có bọt vẫn đựơc xem là bình thường các mẹ nhé. ở giai đoạn này bé thường biết hóng chuyện rồi nên mẹ nên tập cho con thức ngày, ngủ đêm bằng cách ban ngày nói chuyện với bé nhiều. ban đêm tắt bớt đèn chỉ nên để đèn ngủ, không nói chuyện, một vài đêm bé sẽ quen và ngủ đêm.