Xin chào mọi người, có thể chưa từng đi đến nhưng chắc hẳn ai trong chúng ta cũng đã từng nghe qua chợ Tân Định rồi đúng không ạ? Hôm nay mình sẽ review cho mọi người về khu chợ này.

hình ảnh

Điều đầu tiên phải nói đến đó là địa chỉ của chợ. Nếu mọi người chưa biết thì có thể tra chị gu gồ nha. Nhưng tiện đây mình sẽ nói cho các bạn luôn là chợ Tân Định nằm ở số 1, Nguyễn Hữu Cầu, Tân Định, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh nha. Một số thông tin mà mình tham khảo được bạn có thể xem tại đây nhé

Cũng như bao chợ mua bán khác thì khu chợ này thường bắt đầu mở cửa từ 5 giờ sáng đến 17 giờ chiều mỗi ngày. Nên mọi người có thể linh động thời gian ghé qua tham quan nha.

Mình thì tự đi xe nên sẽ để xe ở bên ngoài, bãi để xe ở ngay cạnh chợ và được trông coi rất an toàn. Do vậy mọi người có thể yên tâm gửi nha, không mất xe đâu ạ =)))) Mất là bắt đền luôn chứ chả đùa =)))

Nếu tới chợ Tân Định mà mọi người không có xe thì có thể lựa chọn đi xe bus nha. Có rất nhiều chuyến xe bus di chuyển qua chợ. Nhưng nếu đi xe bus thì mọi người chịu khó đi bộ một chút thì mới đến chợ được.

Mình đánh giá khu chợ khá rộng và bày bán nhiều loại mặt hàng phong phú, nhiều chủng loại. Gần như là tìm gì có đó luôn ạ. Nhưng mặt hàng được bày bán nhiều nhất ở đây có lẽ là quần áo, giày dép. Số lượng các gian hàng bán quần áo ở khu chợ này thực sự rất nhiều, không đếm nổi luôn mọi người ơi.

Ở chợ Tân Định gian hàng nhỏ lẻ chỉ có một vài loại quần áo hay gian hàng to bán trang phục cho mọi lứa tuổi đều có đủ cả. Phần lớn quần áo ở đây là nhập từ bên Trung Quốc về với cả một phần hàng thủ công bên mình nữa. 

Dù các chị em có đam mê phong cách thanh lịch, trẻ trung, năng động cá tính, bánh bèo ngây thơ bla bla thì nơi đây đều có đồ để chọn cả. Đồ tay ngắn tay dài, chất liệu vải nào các thương lái cũng nhập về bán nên mọi người đừng lo về dáng và chất liệu.

Không chỉ có đồ của các chị em mà mình thấy trong chợ Tân Định còn bán đồ của nam giới nè, đồ trung niên hay đồ trẻ em đều có đủ cả. Nhưng có lẽ là do nhu cầu mua sắm của các bạn nữ nhiều hơn nên gian hàng bán đồ nữ giới có nhiều hơn hẳn. 

Đang đi mà tự dưng thấy cái gì đó lung linh lấp lánh chiếu vào mắt =))) Hóa ra là mấy cái đồ trang sức đó các má ơi =)))) Các loại hàng hóa như trang sức, giày dép cũng được bày bán bất chấp mọi thể loại. Chị em chọn xong trang phục có thể ghé ngày qua các gian hàng này để chọn trang sức kết hợp. Ở chợ Tân Định tùy thuộc vào giá tiền mà mọi người có thể mua hàng với chất lượng khác nhau.

Tuy nhiên không phải tự dưng mà người ta lại gọi chợ là “ chợ nhà giàu” đâu mọi người ạ. Bởi vì thương lái bán đồ ở đây thực sự “thách” giá không chịu được. Mình nghĩ là một vài sản phẩm còn có giá thành cao hơn hẳn các chợ khác tại Sài Gòn luôn =))))

Ngay từ khi vào chợ mọi người sẽ ngửi thấy mùi hoa quả thoang thoảng trong gió. Bởi vì rất nhiều hàng hoa quả chọn đầu chợ làm vị trí ngồi. Chợ Tân Định có bán rất nhiều loại quả kể cả trong vụ và trái vụ. Do vậy nếu bạn là tín đồ mê quả không thể bỏ qua nơi này đâu.

Vì chợ bán đủ loại hàng kể cả đồ ăn nên người dân xung quanh sẽ ra đây để chọn mua đồ. Trong chợ cũng bán nhiều thực phẩm, đặc biệt là thực phẩm khô như bánh kẹo, bún, phở,… Theo quan điểm của mình thì giá đồ ăn ở đây có thể coi là tạm ổn, không quá đắt. Chính vì vậy người dân nơi đây thường xuyên tới chợ để mua sắm đồ hàng ngày.

Dù đồ dùng thì bán khá đắt nhưng mà chợ Tân Định lại cho các quầy ẩm thực được đánh giá cao. Món ăn trong khu chợ rất đa dạng hơn nữa còn vô cùng hấp dẫn nha mọi người. Có đủ thể loại món luôn nào mà bún mắm, súp cua, bánh canh cua, phở các loại đồ ăn vặt như chè, bánh tráng trộn bla bla. Ôi cực kỳ nhiều đồ ăn, mọi người ăn từ sáng đến chiều vẫn chưa hết quán =)))

Một điểm trừ khá lớn của chợ đó là lối đi giữa các gian hàng rất nhỏ. Điều này làm mọi người di chuyển rất bất tiện. Đặc biệt là lúc đông người ghé thăm, trời ơi ta nói sao mà đông ơi là đông. Mình nhỏ bé như vậy mà lách còn không qua được ấy ạ. Chẳng khác gì tắc đường ngoài phố =))))

Sau khi đi nhiều vòng quanh chợ Tân Định thì mình rút ra kết luận là chợ rất an toàn nha =))) Chắc chắn luôn, bởi vì chợ có mấy chú bảo vệ cơ mà =)))). Nhưng dù an ninh có tốt đến đâu thì anh em nhớ giữ đồ cẩn thận đấy ạ. Nếu không đồ “bay màu” thì chỉ có ngồi khóc thôi chứ tìm mất thời gian cực.

Còn nữa là anh em không nên đi chợ vào giờ cao điểm nhé. Lúc này đường rất đông xe nên việc ra vào chợ sẽ rất khó khăn. Mọi người đi giờ này là chỉ có hít bui ngập mặt thôi =))))