Cách đây 5 năm mình có đến Nha Trang, trãi nghiệm thật tuyệt vời. Thoáng mát, sạch đẹp, du khách Tây và Nga khá lịch thiệp luôn tươi cười say "Hello". Vì những ấn tượng tốt đó mà sau 5 năm mình lại quyết định đến Nha Trang lần nữa.

Nhưng......

Nha Trang hiện tại khách TQ đông như kiến, họ ăn uống tắm biển gây ồn ào náo loạn. Đường xá thì kẹt xe, quán ăn vỉa hè bát nháo khách TQ ăn uống vứt rác tứ tung. Hầu như quán ăn nhà hàng nào cũng để 4 thứ tiếng TQ, Nga, Anh, Việt. Có chỗ còn ghi tiếng Việt ghi nhỏ xíu và nằm dưới cùng.

Đi cáp treo thì xếp hàng cả tiếng, trong khoang cáp treo nghe quảng cáo lần lượt 4 thứ tiếng. Có cần thiết không chứ? Ngày trước vào Thủy Cung Vinpearl vừa xem tiên cá vừa chụp hình, bây giờ chen lấn đến mức thậm chí không còn chỗ để đứng. Ăn uống thì giành lộn như chết đói đến nơi vậy.

Mình sẽ ko đến Nha Trang lần nữa cho đến khi nào tình trạng khách TQ lấn chiếm như này chấm dứt. Mình nghe loáng thoáng là do đường bay thẳng từ TQ sang Cam Ranh + với những Tour 0 đồng gì đó.

Bây giờ du lịch Nha Trang không còn cảnh ngồi cafe ngắm biển yên tĩnh được nữa rồi. Nha Trang không còn là điểm đến lý tưởng nữa, thật thất vọng.

Mượn tạm 1 số ảnh, thực tế mình đi còn kinh khủng hơn. Nhất là ở đảo San Hô, sớm muộn cũng bị tàn phá thôi. Mình đi ngày thường ko lễ tết.

webtretho