Nhà hát lớn Hà Nội chắc hẳn là cái tên không còn xa lạ gì với mỗi người dân thủ đô cũng như du khách tới du lịch Hà Nội. Đối với mình, Nhà hát lớn là công trình mang kiến trúc Pháp đẹp nhất còn lại tại Hà Nội. Từ nhỏ, mỗi lần đi qua Nhà hát lớn, mình đều thắc mắc không biết trong tòa nhà hoa lệ này sẽ có thể hoành tráng tới mức độ nào. Cách đây vài năm, Nhà hát lớn bắt đầu mở cửa đón du khách tới tham quan, nhưng vì nhiều lý do nên giờ mình mới quyết tâm đi được. Cùng theo chân mình trong chuyến hành trình khám phá công trình kiến trúc cực “xịn” này nhé.

hình ảnh

Di chuyển tới Nhà hát lớn Hà Nội

Bình thường đương nhiên mình sẽ đi xe máy, nhưng hôm nay do cũng xúng xính váy quần một chút, nên mình chọn đi xe bus. Giỡn một chút thôi, mình đi taxi nha. Nhưng Nhà hát lớn cũng có tuyến xe bus chạy qua đó, mọi người có thể tìm xem nhé, mình ít đi xe bus nên cũng không rõ lắm. Địa chỉ nhà hát lớn nằm tại số 1 Tràng Tiền, Phường Phan Chu Trinh, Quận Hoàn Kiếm. Mọi người chỉ cần lướt qua thôi chắc chắn sẽ nhận ra ngay thôi.

Tour tham quan Nhà hát lớn Hà Nội

Dưới đây là thông tin về tour tham quan cũng như những hoạt động trải nghiệm mà mình khám phá tại Nhà hát lớn, mọi người tham khảo nhé:

1. Giá vé tham quan

Một trong những lý do mình nghĩ khiến nhiều người đắn đo khi ghé thăm Nhà hát lớn, theo mình biết thì vé tham quan nhà thơ trong 90 phút, bao gồm cả xem biểu diễn nghệ thuật là 400.000đ/người lớn. Đối với học sinh, sinh viên sẽ được giảm 50%. Nhà hát Lớn Hà Nội sẽ mở cửa tham quan vào các ngày trong tuần, từ 10h30 đến 12h sáng nên mọi người sắp xếp thời gian ghé qua nhé. Mình đặt vé trên website hanoioperahouse.org.vn luôn. Còn mọi người có thể mua trực tiếp ở Tràng Tiền luôn.

2. Tham quan gì tại nhà hát

Trong vé đã bao gồm hướng dẫn viên và thuyết minh rồi, nên mọi người chỉ cần đi theo các anh chị ấy thôi. Nếu muốn chụp choẹt như mình thì có thể đến sớm một chút, tranh thủ chụp bên ngoài Nhà hát lớn cũng siêu xinh. Bên ngoài Nhà hát lớn được thiết kế theo phong cách Tân cổ điển, vừa tinh tế vừa sang trọng. Nhà hát Lớn Hà Nội được sơn màu vàng quen thuộc trong kiến trúc Pháp cổ, mình nghe thuyết minh thì nhà hát được lấy cảm hứng từ công trình Opera Garnier tại Paris, Pháp và pha trộn thêm một số thiết kế khác của Hy Lạp La Mã cổ. Đối với mình, sau bao nhiêu năm sinh ra và lớn lên tại Hà Nội, hình ảnh Nhà hát lớn trong trí nhớ của mình chưa từng thay đổi, vẫn là sự cổ kính và quyến rũ ấy.

Lần đầu tiên đặt chân vào Nhà hát Lớn Hà Nội, mình cũng có chút hồi hộp đó. Có lẽ vì 20 năm chỉ có thể nhìn từ bên ngoài, nên khi có cơ hội khám phá bên trong nhà hát khiến mình cũng rung rinh xao xuyến. Không gian đầu tiên là sảnh chính với màu trắng cổ điển cùng các chi tiết chạm khắc đầy tinh tế. Ở chính giữa là cầu thang hình chữ T bằng đá marble sang trọng, có thảm nhung trải chính giữa, dẫn lên tầng 2 của nhà hát. Sảnh chính được trang trí với hệ thống đèn chùm đầy trắng lệ. Trước khi đi, mình đã kiềm chế để không xem bất kỳ hình ảnh nào về khung cảnh bên trong Nhà hát Lớn Hà Nội, nên có lẽ sự xa hoa này khiến mình khá choáng ngợp, tưởng như đang lạc vào một cung điện Châu Âu nào đó, chứ không phải một nhà hát giữa lòng thủ đô.

Chị hướng dẫn sẽ đưa đoàn lên tầng 2 tham quan nhà hát phòng khánh tiết hay còn gọi là phòng Gương. Đây cũng là nơi diễn ra những sự kiện văn hóa, chính trị quan trọng tại thủ đô. Đồng thời chị cũng giới thiệu cho đoàn một số những mẩu chuyện nhỏ liên quan đến căn phòng đặc biệt này.

Sau đó đoàn di chuyển lên phòng biểu diễn chính nằm tại tầng 3 tòa nhà, bao gồm 3 tầng khán đài khác nhau. Mỗi phòng trong Nhà hát Lớn Hà Nội lại mang những vẻ đẹp riêng. Nếu phòng khánh tiết toát lên sự trang trọng, thì nhà hát với những hàng ghế nhung đỏ quý phái, lại mang tới một bầu không khí đậm giá trị nghệ thuật hàn lâm. Căn phòng này cũng là địa điểm tổ chức những sự kiện văn hóa nghệ thuật mang tầm quốc gia, hay nhiều concert có giá vé cả triệu đồng với đủ thể loại như hòa nhạc giao hưởng, kịch nói, múa ballet,...Đoàn cũng sẽ có khoảng 30 phút để nghe một buổi trình diễn nghệ thuật tại đây.   

Khép lại chuyến tham quan nhà hát, mình cảm thấy Nhà hát lớn Hà Nội mang tới cho mình một sự tổng hòa về cả âm và sắc đầy hoàn mỹ. Nếu hỏi với số tiền bỏ ra, trải nghiệm này có đáng giá hay không? Thì câu trả lời của mình là có. Mọi người nên tới đây ít nhất 1 lần trong đời nhé. Tưởng không đẹp mà đẹp không tưởng luôn đó.