Huế mộng Huế mơ

Lơ ngơ mất dép

Đó là câu nói tôi hay nói đùa cho mỗi ai có dịp ghé Huế. Nếu đi khắc Việt Nam mà không ghé Huế thì là một điều đáng tiếc. Bởi Huế là nơi cố đô có nhiều di sản để lại từ thời Nguyễn. Huế đẹp bởi dòng sông Hương nối 2 bờ Nam Bắc bởi cây cầu Tràng Tiền. Và cả Chùa Thiên Mụ, Cố Đô, Lăng Minh Mạng, Lăng Thiếu Trị, Lăng Cô...

Cố đô Huế

Cứ 2 tháng tôi lại đến Huế một lần. Có khi một tháng một lần. Có người hỏi tôi đến Huế gì nhiều thế. Tôi cười :)

Đơn giản Huế đẹp và có cái đáng để nhớ. Và nơi đó có người tôi yêu thương.

Tôi chưa đi du lịch nhiều ở Huế. Song nếu bạn kể ra những điểm du lịch chính ở Huế thì hầu như tôi không bỏ sót. Nhiều chổ cũng hay, mà có chổ cũng không như mình tưởng. Nói tóm lại bây giờ tôi chia sẻ bạn vài kinh nghiệm nhỏ sau:

Đầu tiên,Nếu bạn đến Huế lần đầu thì bạn nên chuyển bị cái map luôn ở bên cặp. Khi đến điểm nào thì cất nó đi vì dân cò nghĩ chắc bạn là khách xa phương nên sẽ mất tip đó.

Thứ 2: Muốn đi biển thì đừng quên Biển Thuận An, Lăng Cô nhé. Đẹp lắm. Vì bạn đi tự túc nên mua đầy đủ đồ uống, thức ăn lên đó mà xài chứ không sẽ bị chém khi mua tại chổ đó.

Lăng Cô

Biển Thuận An

Thứ 3: Thời điểm nào đi là tốt nhất.

Nếu bạn ở xa thì đợi mùa festival 2 năm 1 lần thường thì tổ chức vào tháng 4 mà đi là hay nhất. Còn bạn ở gần thì chọn ngày nghĩ thứ 7, chủ nhật đi thì hay. Chứ đi mấy dịp lễ tết thì chen chân mệt, giá cả cao mà hotel còn hết nữa.

Thứ 4: Buổi tối ở đâu là lãng mạn nhất

Còn đâu nữa ngoài cầu Tràng Tiền.

Cầu Tràng Tiền đủ màu sắc

Dạo phố đêm ngay cầu Tràng Tiền và thưởng thức cafe nhìn cầu Tràng Tiền, cầu Phú Xuân (Ngồi ở giữa 2 cầu nhé) thì còn gì bằng.

Thứ 5: Ăn uống, phương tiện đi lại như thế nào.

Đặc sản Huế chính là mè xững, còn lại một số cái like like các tỉnh khác. Đi lại thì nếu bạn ít người nên thuê xe máy. 100k/ngày đêm. Nên nhờ người địa phương thuê có thể rẽ hơn đó 80k chứ mấy. Nếu bạn đi cặp thì xe xích lô thì lãng mạn đó.

Bạn có thể xem vài kinh nghiệm ăn uống, đi lại ở đây nữa: TẠI ĐÂY

Nói chung Huế chỉ có vậy, điều quan trọng là bạn trãi nghiệm sẽ thấy thích thú chứ nghe người ta kể tò mò mà chưa đến Huế lần nào thì cũng tiếc.

Trên đây là những chia sẻ của mình. Hy vọng bạn muốn đến Huế tự túc thì cứ thế mà làm. Cần hỏi thêm gì thì mình chỉ cho. Vì đi nhiều thành ra mình quen luôn người vận chuyển, xe thồ gọi đâu có đó :). Nói chung Huế với mình giờ không thiếu người quen.

Nếu muốn kết bạn mình thì online nhá:

Face: Nguyễn Văn Thể

Sky: nvtvip2018

Chúc bạn vui vẻ!

Action,