Sinh ra và lớn lên ở Vân Đồn chưa lúc nào mình thấy VĐ có sự thay da đổi thịt, phát triển, “ quẫy đạp” mạnh như hiện nay. Sự phát triển kinh tế chủ yếu dựa vào nuôi trồng, đánh bắt hải sản, du lịch và sắp tới có khả năng về ngành than. Nhà em gần cảng – được coi là thương cảng cổ xưa nhất của nước ta. Di tích Thương cảng Vân Đồn còn lại vừa chứa đựng dấu ấn của nhà Trần về chiến công chống nhà Nguyên lại vừa có dấu ấn về giao thương, buôn bán. Ngày ngày từ lúc bình minh 3,4h sáng thì bến cảng đã rất nhộn nhịp tàu bè cập bến. Những tàu đánh bắt hải sản như cá, tôm, mực, ốc…. cập bến để giao thương. Những tàu chở sứa, tù hài, móng tay… từ những bè nuôi, chế biến được đưa vào bờ để bán buôn cho 1 số những đại lý thu mua, từ đó sẽ bán lẻ cho nhà hàng, người dân… Vài năm trở lại đây bến cảng càng trở lên nhộn nhịp, đông vui hơn nhờ có khách du lịch. Mặc dù có thể VĐ chỉ là nơi dừng chân trong chuyến đi của các bạn nhưng cũng nhờ đó mà VĐ nhận được nhiều sự quan tâm của mọi người. Hi, thôi mình k liên miên nữa, mình xin chia sẻ những kiến thức của mình về du lịch VĐ – 1 trong những sự lựa chọn của bạn khi đi du lịch. Vịnh Hạ Long được biết đến như 1 di sản thiên nhiên của thế giới thì Vịnh Bái Tử Long ôm trọn Vân Đồn cũng rất đẹp, nên thơ và quyến rũ. VĐ đang là điểm đến du lịch của nhiều du khách ưa thích của loại hình du lịch sinh thái, mạo hiểm, tâm linh, nghỉ dưỡng. Đến với Vân Đồn vào dịp hè, bạn được thả hồn vào khung cảnh thơ mộng của biển, của núi rừng với màu xanh hiền hòa trải khắp trên khoảng 600 hòn đảo trong vịnh Bái Tử Long.

VĐ là điểm trung chuyển để đi ra các đảo như Quan Lạn, Minh Châu, Ngọc Vừng, Cô Tô, Bản Sen….

Sau đây mình sẽ viết chi tiết cách đi, kinh nghiệm du lịch mà mình có được để chia sẻ với các bạn.

http://www.doichandoanhnhan.com/Uploads/images/post-120-1184380130.jpg