Kinh nghiệm Du lịch Đà Nẵng – Bổ ích lắm các mẹ ko nên bỏ qua nhé! – Xách ba lô lên và đi thôi nào!

Chào các mẹ, hôm nay mình viết 1 bài kể về 4 ngày 3 đêm nghỉ dưỡng tuyệt vời của mình cùng với chồng tại TP Đẵng xinh đẹp.

Hẳn các mẹ đang thắc mắc cái tiêu đề dường như chỉ dành cho các bạn trẻ chuyên du lịch bui hay đi phượt chỉ cần cái xe máy và cái ba lô quần áo là lên đường mặc kệ chuyện ngày mai. Điêu, nhìn cái tiêu đề là đã thấy điêu lắm rồi, đi du lịch thì biết bao thứ phải nghĩ, phải lên kế hoạch đủ các kiểu con đà điếu chứ vác cái xác tới thì có mà móm à, có mằ ăn bờ ngủ bụi à, rồi còn đi bằng cái gì, xe máy á, quên đi, cái thời ấy qua lâu rồi, đây muốn đi hưởng thụ với xả hơi, thư giản nhé, k những phải lên kế hoạch mà còn phải chi tiết vào nữa nhé.

Mình cũng giống suy nghĩ như các mẹ ấy, nào là phải lên kế hoạch chi tiết từ săn vé máy bay giá rẻ, nào phải sắp xếp lịch trình chi tiết, nào phải tìm khác sạn đẹp, tiện nghi với giá cả phải chăng, lại còn lo xem nó còn phòng không nữa chứ, rồi ăn uống như thế nào, ở đâu có đồ ăn ngon, giá cả như nào, vệ sinh thế nào, cho con mình ăn thì có làm sao không, rồi thì các điểm đi chơi, đến Đà Nẵng thì đi những đâu, những chỗ nào là khu du lịch, những chỗ nào đặc biệt cần phải đến, giá cả, chất lượng dịch vụ ở đấy thế nào, có ok không. Ôi thôi đủ các thứ làm mình phải suy nghĩ nát cả óc mà mới đi lần đầu chả có tí kinh nghiệm gì cả, chỉ biết trông chờ vào bác Gồ, với cả chút kiến thức từ bạn bè đi trước. À tí nữa thì quên, di chuyển ở ĐN như thế nào, nên đi taxi hay thuê xe, nếu đi taxi thì chon hãng nào, có bị chặt chém không, chứ cái kiểu đi 3km mà tính tiền 30km thì có mà cạch tới già, méo mồm chứ chả chơi, còn nếu thuê xe thì ở đâu chất lượng, giá cả có hợp lý không, vớ vẩn thuê phải cái xe đểu thì có mà vỡ mồm, lúc đấy thì chả đi đâu được lại còn rước họa vào thần.

Đến Đà Nẵng mà không đi du thuyền sông Hàn thì hơi phí, cảm giác bồng bềnh sóng nước trên trên "sân thượng" (chả biết gọi gì, thấy giống cái sân thượng ở nhà nên viết thế luôn :v) con thuyền, ngắm cầu rồng phun lửa hay 2 bên bờ sông Hàn thật tuyệt vời, khó tả lắ, cơ mà trước khi đi thì nghĩ không biết cái vụ chìm tàu đợt trước thì bây giờ đi có an toàn nữa không, với cả có khi dẹp hết mấy cái du thuyền ấy hết rồi cũng nên. Sau ra thì mới thấy, chỉ còn vãi cái du thuyền còn hoạt động nhưng được đảm bảo chất lượng khá tốt, lại còn gặp được cái cậu hôm bữa cứu được hơn 20 người trong vụ tại nạn ấy nữa chứ, dễ thương gì đâu á.

Sau bao suy nghĩ, trăn trở về chuyến du lịch đấy thì mình cũng tìm ra được bí quyết (bí mật nhé sẽ chia sẻ ở cuối bài ^^), nhờ nó mà gia đình mình có 1 chuyến du lịch thật tuyệt vời, chắc chắn mình sẽ phải trở lại Đà Nẵng 1 lần nữa.

Giờ mình kể lại chuyền du lịch lý thú này nhé.

Ngày đầu tiên mình bay đến ĐN là lúc 22h, hơi muộn 1 tí vì cả ngày hôm đấy mình còn phải đi làm nên đến 7h tối mình mời ra sân bay. Đến ĐN, mình bắt taxi đi về ngay ks, cái khách sạn này khá đẹp, lại gần biển nữa, thích ơi là thích ý, giá cả cũng hợp lý, từ chỗ sân bay về khoảng 4-5km, và điều mình lo lắng chả xảy ra, taxi ở đây rất nhiệt tình (với lại minh lại dung Grab taxi nưa nên oki hẳn. Các bạn nền cài cái ưng dụng grabd taxi vi ờ đà nẵng có cái này rồi nha), chả có lòng vòng hay chặt chém, trên taxi còn có 1 cái tab hiện ra bản đồ điểm đi và điểm đến, hiện luôn số km nữa, cứ thế mà trả tiền. Về đến khách sạn, mình cũng mệt quá nên ngủ luôn như con cún ý, mặc kệ lão chồng thích làm gì thì làm =))))

Ngày thứ 2, sáng đấy mình ra cầu tình yêu uống Cf ngắm sông Hàn, thật cái chỗ đấy chả khác gì Singapore, quá đẹp. Trưa nhà mình vô quán bánh xèo nem lụi bà Dưỡng ăn, thấy bảo cũng khá nổi tiếng, cơ mà ngon thiệt, nước chấm tuyệt vời. Sau đó nhà mình về Ks nghỉ, chiều đi chùa Linh Ứng, uây, tượng Phật Quan Am cao dã man, khuôn riêng chùa rộng, hoành tráng, đặc biệt ở đấy mà nhìn về phía thành phố thì cứ phải gọi là mà chả còn từ nào để nói đâu, các mẹ tự cảm nhận :)). Sau đó bọn mình ghé thêm Ngũ Hành Sơn và điểm đến cuối cùng là Hội An. Hội An về đêm đẹp tuyệt vời, những gánh hàng rong 2 bên bờ sông, những ánh lửa nhỏ được thắp sáng lên từ những hoa đăng được thả trôi sông, không gian cổ kính pha lẫn những tiếng thở của thời gian, làm con người ta như chậm lại, quên hết đi mọi sầu lo, phiền não cuộc sống xô bồ. Ở đấy k có tiếng động cơ, chỉ còn những tiếng cút kít của bác xích lô, những tiếng bịch bịch bước chân người đi bộ, những tiếng rao trầm bổng của người bán hàng rong, những tiếng nhạc, tiếng hát bài chòi gợi về những miền ký ức xa xôi nguồn cội của dân tộc xứ Chăm Pa. Hội An trong mình quá đẹp, đẹp một cách hoàn hảo. Nãy các mẹ chắc hóng phần chia sẻ về đồ ăn ở Hội An đúng không, mình nói luôn, tự cảm nhận nhé, mình chả còn ngôn từ nào để tả đâu, từ cơm gà, xiên nướng, nem lụi, thử đi các mẹ, chỉ 1 hương thơm hòa quyện trong làn khói được bốc ra từ những gánh hàng rong cũng đủ xao xuyến con tim, níu giữ bước chân các mẹ ở lại đấy hehe.

Ngày thứ 3 nhà mình đi Bà Nà, cái cảm giác ngồi cáp treo nó tuyệt vời làm sao, ở trên cao thật cao, nhìn xuống thấy núi đồi bạt ngàn, những còn suối êm ả róc rách, như thế thôi cũng đủ làm tinh thần phần khích lên rồi. Qua đến bên khu Bà Nà thì nói thật, quá hoành tráng, nhà mình đi đủ khắp nơi, từ khu vui chơi Fantasy Park, qua chỗ khu tượng sáp, hầm rượu, rồi cả khu làng châu Ân nữa, cứ như đứng giữa Paris hoa lệ ấy, đẹp, đẹp lắm. Tối đấy thì nhà mình ăn hải sản ở ngoài biền, công nhận hải sản ở đây vừa tươi, vừa ngon, mà giá cả thì quá là hạt dẻ :)), ăn uống xong nhà mình đi du thuyền sông Hàn.

Ngày thứ 4, nhà mình ra đảo Cù Lao Chàm, đi ca nô cao tốc thích ơi là thích, cảm giác như xe toan từng con sóng mạnh vút đi làm mình như con tặng động ấy :)), hú hét quá trời luôn, ở Cù Lao Chàm thì thích nhất vẫn là lặn biển ngấm san hô, mặt biển xanh trong vời vợi, những con san hô với đủ loại màu sắc sặc sỡ đung đưa theo những dòng nước biển mới được chúng tuyệt vời làm sao. Tối nhà mình ghé đặc sản Trần ăn bánh tráng cuốn thịt heo, đặc sản ĐN, nói chung là khá ngon, đặc biệt là nước chấm mắm nên, khó thấy được ở những nơi khác.

Sáng ngày thứ năm, nhà mình bay về, kết thúc chuyến du lịch ĐN tuyệt vời đáng nhớ này.

Trên là những chia sẻ, cảm nhận của mình về ĐN, cảnh vật tuyệt đẹp, đồ ăn ngon nhưng giá lại hạt dẻ, con người thân thiện, nhiệt tình. Mình chắc chắn sẽ quay lại ĐN lần nữa, quá tuyệt vời

À ầ nhớ rồi, phần các mẹ mong chờ đây, bí quyết của mình trong chuyến du lịch này là nhờ con bạn thân nhớ giới thiệu đến trang Fb Page Kinh nghiệm du lịch Đà Nẵng, các bạn cứ lên fb mà tìm, thấy cái nào xuất hiện đầu tiên vào nhắn tin là các bạn ý Rep liền à, vô đo nt cần sự giúp đỡ là các bạn cứ "vác balo lên mà đi thôi", mọi thứ khác Admin Page Fb ấy sẽ tư vấn nhiệt tình cho các bạn!

Cảm ơn các bạn đã đọc vài dòng "tăng động" của mình nha :D