Thời gian trước , khi mình vẫn còn đi lại giữa Hà Nội - Hải Phòng bằng phương tiện xe limosin và được tiếp xúc với người Hải Phòng qua những câu truyện nghe hóng được . Mọi người thường than phiền với nhau về đồ ăn ở HN không hợp khẩu vị , không khí ôi nhiễm và mọi thứ rất ngột ngạt , bla bla ... mình thì sống ở Hà Nội lâu rồi nên thấy quen và hơi khó hiểu khi người Hải Phòng lại than phiền vậy. Cho đến khi mình có thời gian về đây thấm thoắt đã hơn tháng trời , được ăn nghỉ sinh hoạt và hít thở bầu không khí như một người dân ở Hải Phòng mình mới hiểu tại sao những con người nơi đây họ lại yêu mến và có sự tự hào vùng miền cao đến vậy!

Mình nhìn ngắm nhịp sống và sự vận hành của con người nơi đây thật sự rất nhẹ nhàng , từng ngày trôi qua rất đỗi yên bình hầu như mình chưa bắt gặp ( hoặc may mắn) những sự nổi nóng câu giận từ bất cứ người dân nào nơi đây. Mình có đi vào rất nhiều khu tập hợp đủ mọi thể loại người. Chợ búa, lao động, xe ôm, ga tầu, bến bãi tất thẩy đều vận hành và đón tiếp nhau thật sự nồng hậu và nhẹ nhàng ... không nói quá ,nhiều người nói Đà Nẵng là thành phố đáng sống nhất .Nhưng mình thấy cái danh này có khi Hải Phòng cũng không hề kém cạnh đâu ấy chứ.

Những ngày lang thang ở mảnh đất này mình bắt gặp rất nhiều những câu truyện nhỏ những lại hình thành nếp sống văn hoá lớn .

Thỉ dụ như hôm mình xin gửi xe máy một cô bán vé số , mình xin nhờ cô cho để nhờ xe để chạy đi chụp . Cô nói con để nhớ lấy trước 7h tối thôi nhé ( trong khi đó là lúc 5h chiều - tức cô cho gửi tận 2 tiếng coi giúp mà trong khi mình chỉ cần gửi có 2 phút.

Rồi hôm mình ra cầu HVT chụp đang đứng loay hoay ngắm nghía thì có một anh đến hỏi . Xe bị hỏng à? Có cần anh đẩy giúp cho không?

Mình nói dạ ko em đang đứng chụp thôi ạ. Anh vẫn hỏi lại, vì tưởng mình ngại . Anh đẩy giúp cho , không lấy tiền đâu mà lo.

Đang yêu đến thế là cùng hahhaha

Tuy đúng là ở đâu cũng sẽ có đủ kiểu người nọ người kia . Những hiện tại Hải Phòng đang cho mình rất nhiều những cảm xúc cực kỳ tích cực và đáng yêu.

Còn thật nhiều nhiều những câu truyện mà mình thực sự ngạc nhiên và thấy cuộc sống rát nhẹ nhàng ấm cúng mà người dân HP mang lại cho mình! 

Từ từ mình sẽ kể tiếp những câu chuyện về thành phố xinh đẹp này sau ha

hình ảnh
hình ảnh
hình ảnh
hình ảnh
hình ảnh
hình ảnh