Chào cả nhà, Em đang nghiên cứu đi du lịch Trà Cổ - Quảng Ninh mà hiện tại chưa có tí ti kinh nghiệm nào cho vụ này.

Lên diễn đàn nhà mình tìm mãi cũng ko thấy có nên mở 1 topic riêng.

Bác nào có kinh nghiệm thì share cho E với ạ. Từ phương tiện đi lại ở Trà Cổ, thăm quan ở đâu? Khách sạn, nhà nghỉ như nào? Thủ tục sang Đông Hưng Trung Quốc nữa ạ.

Em cám ơn các bác nhiều. :x

Em mới tìm được vài thông tin như bên dưới thôi ạ. Cũng hi vọng topic sẽ giúp ích cho bạn nào đang có ý định tìm hiểu thêm Trà Cổ nữa ạ.

Bãi biển đầu tiên trên bản đồ đất nước

Bắt đầu bằng nét bút chữ S trên bản đồ Việt Nam, Trà Cổ là bãi biển đầu tiên mà bạn chạm phải. Chẳng thế mà Tố Hữu đã có câu:” Từ Trà Cổ rừng dương đến Cà Mau rừng đước” để chỉ điểm xuất phát của Trà Cổ tính theo chiều dài chữ S này.

Bãi biển dài nhất Việt Nam

Với hơn 15km đường bờ biển, Trà Cổ là một trong các bãi biển dài nhất Việt Nam. Đây cũng là rìa bên ngoài của một đảo bồi tự nhiên do tác động của sóng và dòng biển ven bờ tạo nên khiến cảnh quan biển nơi đây rất nên thơ và hấp dẫn.

Trà Cổ là một trong những bãi biển dài nhất Việt Nam

Bãi biển gần biên giới nhất

Đứng ở Sa Vĩ, cách bãi biển Trà Cổ khoảng 6km bạn có thể phóng tầm mắt sang bên bờ Trung Quốc. Còn nếu muốn sang đó du lịch, mua sắm thì bạn có thể đến thị xã Móng Cái (mất khoảng 12 km) để làm thủ tục xuất nhập cảnh. Giá một lần sang Đông Hưng - Trung Quốc khoảng 100.000 đồng.

Từ Trà Cổ sang Trung Quốc không xa

Bãi biển có nhiều địa danh du lịch nhất

Quanh bãi biển Trà Cổ bạn có thể đến thăm rất nhiều địa danh du lịch như: Nhà thờ Trà Cổ, đình Trà Cổ. Ngoài ra, nếu đến Trà Cổ vào cuối tháng 5 đầu tháng 6 bạn còn có thể tham gia lễ hội đình Trà Cổ - một hoạt động văn hóa rất thu hút khách du lịch.

Nhà thờ đá Trà Cổ - một trong những điểm thu hút khách du lịch

Bãi biển nguyên sơ nhất

Cách trung tâm thị xã Móng Cái không xa nhưng tốc độ đô thị hóa của Móng Cái vẫn chưa “lan” đến đây khiến Trà Cổ vẫn còn là một bãi biển hoang sơ, và thưa thớt các dịch vụ du lịch..Nếu muốn thưởng thức hải sản bạn có thể chọn mua ngay tại bãi biển khi những người dân chài đi đánh bắt về.

:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*