Lâu lâu e mới lại ngoi lên hội review ạ. Nhân dịp e săn được vé 16k của Bamboo bố mẹ và bé 5 tuổi nên quyết định đi luôn Quảng Bình 09/09 - 13/09. (Bập bập cái mồm nhà e may mắn 2 lần e liều đi PQ và QB tháng 9 đều vừa bão tan, nắng đẹp hết nấc ạ). Ở Đồng Hới e đặt phòng ở ndarank, khách sạn ở trên đường Cao Bá Quát 2 ngày đầu và khách sạn Thiên Thanh Hotel ở Phong Nha 2 ngày cuối ạ. E đi hãng bamboo chuẩn giờ vào đến ĐH lúc 17h, về ks Đồng Hới nhà e thuê xe đi lanh quanh thành phố như tượng đài mẹ Suốt, thăm chợ đêm, chợ Đồng Hới. Tại khách sạn ở Đồng Hới nhà e gặp 1 gia đình Hà Nội nên 2 con bé con bắt sóng luôn với nhau chơi chung thành ra bố mẹ có cạ chung luôn, rồi ăn cùng nhau tại khách sạn và tối đi uống nước, ăn chè cùng luôn, 2 bé rất vui và hào hứng. Sáng sớm 10/09 trên đường ra bãi biển Nhật Lệ nhà e thấy mấy bác đang tách con hàu nhỏ xíu hàu tự nhiên ở bãi đá mẹ con e có xuống xem và bé nhà e được mấy bác cho mượn dụng cụ tách hàu và cho mấy con hàu nhỏ mang về. Ra biển nhà e nhập hội bơi cùng nhóm các bạn trẻ đang ở bãi Nhật Lệ. Nhà e không biết bơi chỉ dám nhảy sóng sát mép nước và bố mẹ trông chừng bé chỉ bơi ngay gần bờ. Tắm xong lại ra bãi cát ngồi xây lâu đài cát và lại nằm trên cát khô rồi vẽ hình, xúc cát tiếp và bắt con còng biển chạy mệt phờ ạ. Tầm gần trưa nhà e cho con vào Sun Spa chơi và ăn trưa trong đó, Sun Spa không mất vé vào cửa tuy nhiên vào phải sử dụng dịch vụ của họ. Và Sun Spa cũng có bể bơi cạnh bãi biển riêng cùng các dịch vụ ăn uống, phòng chơi trẻ em đi kèm cùng các dịch vụ khác như thuê xe đạp, đi xe điện... Bé nhà e sau khi ăn trưa xong vào chơi phòng chơi chơi các trò chơi xếp hình, ô tô, nghe mẹ đọc sách, truyện… rồi chiều ra bãi cỏ chơi trên bãi cỏ các trò chơi trẻ em như cầu trượt, xích đu, nhặt quả dừa non rụng và có thể thuê xe đạp đi lanh quanh trong đó rồi tầm chiều ra biển cạnh đó chơi cát và chiều lại tắm biển, cát mịn và trắng hơn ở bãi Nhật Lệ… Vé bể bơi ở Sun Spa người lớn 200k, vé trẻ em 120k, còn không thì tắm biển tại đó luôn. Tầm 18h nhà em đi ăn tối xong ra tượng đài mẹ Suốt chơi ở trung tâm Đồng Hới vì gần trung thu nên rất đông trẻ con chơi xe điện, xem múa lân ở khu vui chơi trẻ em gần nhà thiếu nhi Quảng Bình và lang thang công viên. Đáng lẽ theo lịch trình là ngày 10/9 nhà e sẽ đi bãi đá nhảy rồi thăm mộ bác Giáp, làng Cảnh Dương nhưng chị chủ khách sạn bảo đi rất xa mà mùa này không tắm được ở bãi đá nhảy, chỉ phù hợp cho các bạn trẻ sống ảo ở làng bích họa nên nhà e chỉ đi biển Nhật Lệ và cồn cát Quang Phú, chơi thành phố hết mình thôi ạ. Sáng ngày 11/09 nhà e đi đồi cát Quang Phú, rất may hôm nhà e đi thì trời nắng nhẹ nên chơi ở đồi cát tận trưa vẫn chỉ cần đội mũ nhẹ chứ bình thường chỉ chơi đc đến tầm 7h sáng thôi. Trưa nhà e về khách sạn nghỉ ngơi ăn uống rồi 1h bắt xe vào Phong Nha. Vào Phong Nha có các điểm chơi như thăm động Phong Nha, chơi ở làng Bồng Lai, Vườn thực vật PN, động Thiên Đường,sông Chày, hang tối, suối Mooc,... Nhà e ở PN 2 ngày, cả 2 ngày nhà e tranh thủ thời gian đi thăm thú động ngồi thuyền ngắm nhìn cảnh 2 bên sông, ngắm nhìn nhũ thạch các động, chơi ở vườn thực vật có nhiều cây to vĩ đại, đi thác gió (đi rất mệt) và có nhiều động vật như khỉ, chim công, sóc, chuột…, Cảnh quan ở đây đúng là rất đáng để đi ạ. Thiên nhiên rất hùng vĩ và không khí quá đỗi trong lành. Ngoài ra có thể thuê xe đạp để lượn lờ, hít thở không khí ở gần Phong Nha, thăm thú thị trấn Cù Lạc PN với những cánh đồng, đàn bò đi lang thang, chiều chiều nghe dê kêu be be đến là vui tai ạ. Vì khách sạn có bể bơi ngoài trời lại cạnh núi nên nước hơi mát vì vậy con nhà e lại tranh thủ tắm bể bơi ở khách sạn, ngụp lặn gọi mãi không chịu lên luôn. Cạnh Thiên Thanh hotel nhà e nghỉ có quán chay Veggie Box dành cho các nhà muốn ăn uống lành mạnh và gần đó là Easy Tiger nên tối các bác có thể cho trẻ con ra đó chơi và thư giãn nghe nhạc sống, bar nhẹ nhàng và rất nhiều khách Tây khá là thân thiện. Con bé nhà e được 1 chú tây cho kẹo cao su mà về nhà kể mãi luôn ạ. Đúng 11h ngày 13/09 nhà e check out khách sạn Phong Nha và 12h có mặt tại Đồng Hới ăn trưa rồi tranh thủ cho con ra Vincom Đồng Hới chơi và tranh thủ đi mua ít đồ làm quà tại Đồng Hới. Bánh canh, ram, khoai gieo, đồ khô như mực, cá, tôm khô… và 16h ra sân bay về nhà ạ. Tổng quan Quảng Bình là 1 nơi đáng để đi ạ, có rừng núi, sông biển, hồ… và có cả con người cực kì thân thiện. Tuy đi rất mệt vì phải đi lại nhiều nhưng rất đáng để cho con trẻ đi ạ. Nhất là trượt cát và leo động về đau hết cả bắp đùi nhưng con bé nhà e thì vẫn rất hào hứng đi tiếp ạ. PS: E thấy con người QB hết sức đáng mến còn vì 1 lí do nữa là 10/09 nhà e đi trượt cát vô tình làm rơi mất điện thoại trong đồi cát, 2 vợ chồng cũng bới cát tìm mãi không được nghĩ xác định mất rồi mà chị chủ chỗ thuê ván trượt bảo để lại số liên lạc nếu tìm được máy chị sẽ gửi ra và hôm qua ngày 15/09 chị ý bảo xin địa chỉ gửi máy ra vì khách nhà chị nhặt được cho xin lại ạ. E vote cho Quảng Bình 10/10 về cả cảnh quan lẫn con người ạ.

webtrethowebtretho

webtretho