Hy vọng những chia sẻ này của mình sẽ giúp các bạn đi du lịch Châu Âu có thể biết được là châu Âu phát triển nhưng cũng có trộm cắp, lừa đảo chẳng khác gì ở nước mình, chứ bọn trộm, lừa đảo thì có 1000 chiêu trò, mình ko dự phòng được hết. Bạn nào có trải nghiệm thì vui lòng đóng góp thêm cho chủ đề này nhé! Xin cám ơn!

1. Giật đồ ở Athen: Xảy ra ở gần Acropolis, vào lúc khoảng 6pm (trời vẫn còn sáng). Sau khi tham quan đền xong thì trên đường quay về, mình và bạn m có thấy 1 cái đồi nhỏ, cũng có nhiều người lên đấy xem. Lúc quay xuống đồi bằng cầu thang cùng lúc với đoàn du lịch, thì có 1 người đàn ông (ăm mặc lịch sự, cứ như dân du lịch) cầm điện thoại và ra hiệu nhờ bạn mình chụp giúp hình. Theo quán tính, thì bạn mình ko ngần ngại nhận lời. Sau đó, người này đề nghị chụp hình giúp 2 đứa mình, nhưng vì mệt nên mình đã từ chối, sau đó người này bỗng nhiên cầm túi xách trên tay bạn mình và ra hiệu, bạn mình giật lại (lúc này đoàn du lịch thì đã xuống cầu thang, những khách tham quan khác thì đang ngắm cảnh, quay lưng về phía bọn mình nên họ ko thấy), gã này ra tay giật mạnh hơn, mình liền giật lại cùng bạn mình và kêu lớn HELP ...HELP... Thế là gã này mới chịu buông tay và chạy. May mắn là ko bị mất gì và cũng may là bọn mình ko nhờ hắn ta chụp hình giúp, ko thì đi tong cái máy ảnh, nhưng tay mình thì bị đỏ bầm vì bị giằng mạnh, còn tay bạn mình thì nặng hơn, bị chảy máu do móng tay của hắn bấu vào. 2 đứa mình bị 1 phen hú vía... Mà thật ra túi xách của mình ko phải hàng hiệu để bị cho làm mục tiêu, những thứ quý giá mình toàn đeo bên trong người (anti-thief bag). Nơi xảy ra vẫn có nhiều khách du lịch, ko hoang vắng, trời vẫn sáng... cho nên đừng lơ là, và cũng phải chú ý những người nhờ mình chụp hình giúp họ. Nếu thuận tiện thì mình nghĩ dùng túi nilong để đựng linh tinh là tốt nhất, dùng túi xách loại như mình cũng bị cho làm mục tiêu.

2. Trò móc túi ở Barcelona: Xảy ra trên Metro. Họ đi 1 nhóm gồm 3 người toàn nữ, nhìn chung thì giống 1 bà mẹ đi với 2 cô con gái (trẻ, tầm 25t), ăn mặc thời trang. Khi lên metro họ đã để m với bạn mình lên trước và sau đó 3 người họ đứng ép 2 đứa mình vào trong góc (hợp lý vì metro thường đông nên phải làm thê, mình và bạn mình ko hề thấy nghi ngờ gì). "Cô chị" thì đứng gần mình và có 1 áo khoác bông vắc trên tay. Mình phát hiện ra là móc túi cũng là tình cờ, chứ mình chẳng đủ thông minh và kinh nghiệm để nhận ra được. Theo thói quen, sau khi tàu chạy mình hay chỉnh lại vị trí túi xách để trong tầm kiểm soát, thì khi mình nhìn xuống túi xách thấy có 1 bàn tay đang thò ra, thấy mình có động tĩnh thì bàn tay ấy nhanh nhẩu rút và mất hút trong áo khoác lông. Sau đó khoảng 3s, thì 3 người phụ nữ này liền di chuyển ra xa bọn mình, lúc đó bọn mình mới nhận ra, trước mặt vẫn còn nhiều chỗ trống, chứ ko phải chật nít như mọi khi. Cái bọn mình ko ngờ đến là những người này đều là những phụ nữ có ngoại hình đẹp, sang trọng, thời trang, nói thẳng ra thì bọn mình so với họ thì giống là dân quê mùa vậy. Cho nên đừng chỉ lo sợ mấy anh nhìn gian manh ghê gớm, mà phải cẩn trọng cả những phụ nữ đẹp!