Lâu lắm rồi mới vào lại diễn đàn, mình có thói quen đi đâu hay làm gì thấy chỗ nào hay đều muốn chia xẻ với mọi người. Lần này mình viết bài về Bình Hưng nhé, một vùng biển đảo quê hương với rất nhiều phong cảnh đẹp, đặc sản ngon và nước biển nhìn là mê ly đắm đuối.

webtretho

Có lẽ Bình Hưng, Bình Ba là hai địa danh mà nhiều người đã nghe qua, đã ghé qua. Dù không còn xa lạ, nhưng những bài viết về hai địa danh này cũng khá nhiều nhưng riêng mình, mình muốn viết về cảm nghĩ khi đặt chân đến vùng biển đảo thơ mộng này.

Bình Ba, giờ rất đông khách, phong cảnh Bình Ba và Bình Hưng gần giống nhau, dịch vụ và món ăn cũng tương tự nhau, nhưng giờ đây, muốn tìm một chút hoang sơ, muốn tĩnh lặng hơn, riêng tư hơn mình đến với Bình Hưng, ngồi viết mà tâm tư cứ nhớ hoài màu nước biển nơi đó, cứ nhớ hoài những làn nước đôi lưu kỳ lạ, cùng một bãi tắm mà màu sắc khác nhau, bên này một chút thì ấm áp, bên này một chút thì mát lạnh. Nhớ đến cái lúc mình là đứa lười bơi lội mà cũng say đắm bơi qua bơi lại, úp mặt xuống nhìn những rặng san hô rồi tự hỏi tại sao mà biển lại đẹp thế, nước trong thế, ấm thế, mát thế và thơ mộng thế....

webtretho

Mình đến Bình Hưng cùng gia đình gần 10 người, trước khi đi mình tìm hết ráo những thông tin và hình ảnh về Binh Hưng, hơi lo lắng và hồi hộp, vì mình dẫn người già, con nít lắt chắt theo. Dù đã đi Bình Ba, mình vẫn không mường tượng được sẽ đến Bình Hưng như thế nào, liệu mình đặt tour có ổn không, nhà nghỉ có sạch không, có bị cúp điện, hay thiếu thốn gì không??? Nhiều câu hỏi lắm, lo lắng cả mấy đêm cho đến ngày lên xe, khởi hành đến Bình Hưng.

Muốn đến Bình Hưng, thì có rất nhiều nhà xe chạy tuyến Nha Trang thì mình đều book vé được, Nam Phương, Phương Nam, Sinh Cafe, Huỳnh Gia và Trà Lan Viên. Mình chọn Trà Lan Viên, xe giường nằm cao cấp có toalet và khá mới, giá lại rẻ hơn các hang xe khác, chỉ 190k/ Vé/ người. Xe chạy từ 8h30, đến gần 5h sáng thì tài xế báo gần tới, mình call cho a Liêm, chủ nhà trọ Thắm Trang cũng là người sẽ take care tour cho đoàn mình từ A-Z. Anh Liêm bảo an tâm nhé, em đến trạm cây xăng Yên Sào Khánh Hòa là có tài xế đón. Nghe vậy thôi là hai mắt mở căng để nhìn khi nào xe đến nơi hẹn.

Nói về anh Liêm, chủ nhà nghỉ Thắm Trang, mình đi gần 10 người mà trong đó có đến 3 em bé, vì lo lắng mình đã hỏi thông tin nhiều lần, giá tour cho một khách la hơn 1 triệu, nhưng mình tự thiết kế tour riêng, đi đâu, ở nhiều phòng riêng, các món ăn đặc sản theo ý thích. Đôi khi mình tự hỏi nếu là mình, mình có chiều nổi khách gì mà đòi hỏi quá chừng như vậy không? Nghĩ vậy mà xin được gì thêm, mình cứ xin, và anh thì cứ cười tươi rồi bảo, biết là lỗ vốn rồi nhưng em cứ ra chơi đi, anh lo trọn vẹn mà.

webtretho

Tour trọn vẹn của mình là tour mà mình tự thiết kế cho gia đình: Xe đón tận nơi tại trạm Cây Xăng Yến Sào, rồi đưa mình qua một cung đường tuyệt đẹp đến bãi Kinh, một con đường phải nói là đẹp và nhiều cảm xúc, một bên là núi rừng một bên là biển, gió mát vào buổi sáng sớm, nhìn mặt trời lên từng hồi, và được bác tài xế mở những bài hát về biển, mình đã cảm nhận rằng mình sẽ có một chuyến đi biển thật vui và vừa ý.

Đến Bãi Kinh, thì ca nô chờ sẵn để đón đoàn mình, lên cano chỉ 5 phút là đến Bình Hưng rồi, mình nhìn cảnh vật, nhìn con đường dẫn vào, nhìn người dân hai bên đường mà sao cảm thấy thân quen quá, họ rất vui vẻ, thấy khách lạ họ cười rồi chào như người quen lâu ngày gặp lại.

webtretho

Nhận phòng nhé, các phòng đều có máy lạnh, nhà nghỉ Thắm Trang chỉ cách bến có 100m đi bộ, phòng nào cũng có nệm, toalet sạch sẽ, nước nóng, và thế là cả đoàn hào hứng quá, thay đồ rồi đi ra ăn sáng ngay. Con đường ở Bình Hưng không dài lắm, nhưng buổi sáng các món ăn sáng được bán khá nhiều, ngon nhất vẫn là bánh canh chả cá và Bánh căn trứng. A Liêm và A Thống là những người chăm lo cho đoàn mình, ăn sáng xong, là thoa kem chống nắng, lên cano đi tắm biển liền. Biển đẹp quá mà, người lớn con nít gì cũng mê tít. Đến Bãi đầu tiên, nhạc được mở lên vang cả 1 khu biển dài, nhạc dance, nhạc trữ tình, các món trái cây, nước ngọt được chuẩn bị sẵn để làm bar trên biển, cả đoàn mê ly tận hưởng một buổi sáng đầu tiên tại Bình Hưng. Ăn rồi tắm, uống rồi tắm, bơi rồi lặn, ngắm san hô nè, những đàn cá nhỏ nè, những con cầu gai, nhím biển lăn tròn tròn dưới rặng san hô. Thích lắm nhé! Tắm biển đến trưa, cả đoàn len cano đi ăn trên bè.

Món ăn được dọn ra, cả đoàn mình trố mắt nhìn các món đặc sản được dọn lên, ai cũng hí hửng ăn rồi quên cả trời đất, hình như tắm biển rồi ăn hải sản cũng là một cái thú nhất trên đời mà ai cũng mê hết: Cá tả pín lù, gỏi cá mai, mực trứng chiên giòn, ốc nón, ốc mặt trăng, cầu gai bự như cái tô - món mình thích nhất, xà lách hải sản, cá nướng...nhiều lắm, đúng và nhiều hơn những gì minh yêu cầu trong tour nữa.

webtretho

Về và nghỉ trưa tại nhà nghỉ Thắm Trang, chiều đến thì cả đoàn đi thăm Hải Đăng Hòn Chút, phải nói là mọt nơi ngắm biển tuyệt vời, Bình Hưng có lẽ hơn Bình Ba là nơi đây, cảnh đẹp để chụp hình rất nhiều, đứng ngắm cảnh biển mà cảm thấy quê hương mình đẹp thật, lơ đãng theo từng đợt sóng, gió chiều, mình thấy bao nhiêu muộn phiền của cuộc sống thường ngày cũng tan biến, ở đây thanh bình quá, cuộc sống vô ưu, vô phiền, đứng trước biển thường là vậy, thấy mình bé nhỏ và bình yên.

webtretho

Lên xe điện thôi và ngắm cảnh hoàng hôn ở Bình Hưng, những bông hoa phượng đỏ, những con đường quanh co, nhìn ra biển, mặt trời thong thả lặn dần, đây là lúc Bình Hưng lại sôi động nhất.Vô tình những ngày mình ghé Bình Hưng lại có hội chợ, những trò chơi, những ca sĩ hội chợ làm cho không khí trở nên tưng bừng. A Liêm sắp xếp cho mình ăn ngay biển, gió mát, chỉ có đoàn mình trong thời gian này, ai da, tôm hùm nướng, mực nướng, cá bò da, cháo hào, sò điệp, ghẹ...Ăn mà no căng cả bụng, quên cả chuyện phải về diet, thôi kệ cứ vui chơi, chỉ 2 ngày thôi mà.

webtretho

webtretho

webtretho

Ăn tối xong cả đoàn tham gia hội chợ, uống sinh tố, thưởng thức thêm hải sản, vừa tươi, vừa rẻ tại Bình Hưng rồi về ngủ. Ai thích thì có thể đi ngắm biển đêm, nhìn cảnh đêm tĩnh lặng rồi bỏ lại hết những suy tư, buồn phiền nhé.

Mình viết dài quá rồi, ngày hôm sau còn cả một chương trình tắm biển ở những đảo nước ngọt, có cả những luồng nước kỳ lạ, bên ấm, bên lạnh, có những bữa ăn sáng, những buổi cơm trưa, cơm tối đầy ắp những món hải sản ngon lành được chế biến từ bày tay của ông bà chủ nhà nghỉ Thắm Trang.

Những ngày chơi ở Bình Hưng, a Liêm chủ nhà nghỉ lo cho đoàn mình thật sự là quá đầy đủ và trọn vẹn, từ đôi dép, những chai nước suối, từng hành trình, từng buổi ăn. Thành thật mà nói, mình có cảm giác được những người thân trong gia đình đối đãi nhiệt tình như anh Thống, ba mẹ của a Liêm khiến mình và các con, các cháu rất quý mên.

Đi xa, ai cũng lo lắng chỗ ở, nơi ăn, xe cộ đi về, thuyền bãi có an toàn không, nhưng với mình, chuyến đi Bình Hưng này quá tuyệt vời, không cần phải lo nghĩ, mình chắc chắn sẽ trở lại Bình Hưng hoài, sure là không bao giờ chán, vì được tắm biển đẹp, được ăn ngon, được đối đãi tốt thì không phải đi đâu cũng có. Và đặc biệt với ngân sách eo hẹp trong thời buổi kinh tế, hơn 1 triệu/ một người cho một chuyến đi hai ngày, xe đưa đón, thuyền đưa đi chơi, ăn uống 6 bữa( đồ ăn ngon và có cả tôm hùm), thì cứ có thời gian, mình lại xách gia đình đến đây là quá vui rồi.

Thật ra viết bài này, là để rũ thêm người đi chơi đây, mình không phải là new member ở WTT nhé, nên những bài review của mình chỉ là những kinh nghiệm cho những nơi mình đã đi qua, trải nghiệm đẹp quá, nên mình muốn rũ bạn nào thích thì tuần sau mình đi nữa nhé. Ai thích thì có thể rũ thêm bạn, hoặc có thể làm tour riêng cho đoàn mình đi nhé.