Chào các mẹ. Như đã hứa ở vài topic trước, lần này em sẽ review lại chuyến đi Đà Nẵng của em vào cuối tháng 4 vừa rồi.

Toàn bộ chuyến đi này chỉ mất 3 triệu, kể cả đi lại ăn uống tiền phòng. Các mẹ khoan vội bảo "hư cấu" nhé. Từ từ đọc review của em sẽ hiểu :D

Trước tiên em liệt kê lại một số topic review của em ở đây cho các mẹ tham khảo ạ:

http://www.webtretho.com/forum/f110/du-lich-da-lat-mot-minh-trong-2-ngay-cung-kha-thu-vi-2022234/

http://www.webtretho.com/forum/f110/review-du-lich-ha-noi-trong-1-ngay-1971475/

http://www.webtretho.com/forum/f110/review-phuot-da-lat-trong-vong-48-gio-thu-7-cn-1904163/

Rồi, câu chuyện Đà Nẵng của em bắt đầu!

Một ngày nọ buồn chán, muốn du lịch vào dịp lễ 30/4, rủ bạn bè đi và kết quả: không ai thèm đi. Em bực. Chẳng lẽ lại đi một mình như đợt đi Đà Lạt sao? Không. Em không chấp nhận thế. Vậy là lên mạng săn tour, book tour thôi :D

Em mua tour trên hotdeal, Đà Nẵng - Hội An phương tiện xe lửa, toàn bộ tour 3 triệu ạ. Lúc mua tour chị đồng nghiệp kêu "đi tour chán lắm", em cũng hơi nản vì đi một mình. Nhưng thật sự là quá sức tuyệt vời. Chắc lần sau em lại book tour nữa quá :D

23/4 - 1 giờ chiều.

Chuẩn bị hành lí sẵn sàng để lên tàu lửa. Ngồi 19 tiếng :D. Tour em đi chỉ có 6 người. Em, một chị (sẽ ở cùng phòng em), và 2 cặp vợ chồng trung niên.

Chẳng biết điều gì đang chờ đợi ta phía trước.

Kinh nghiệm đi tàu: đơn giản là các mẹ nhớ mang theo 1 cái gối kẹp cổ (gối chữ U) để cho đỡ mỏi nếu phải ngủ ngồi. Ngủ giường nằm thì sao cũng được. Tour của em thì ngủ ghế ngồi nên em phải mang gối chữ U theo, nói chung là cũng thoải mái.

Xe lửa đi ngang qua miền núi nè:

Nhìn cứ như sa mạc hỉ :D

6h sáng ngày 24/4 - em đã đến nơi

Vào khách sạn cất hành lí, sau đó uống cà phê sữa made in Đà Nẵng trước hiên nhà, rồi chuẩn bị đi Ngũ Hành Sơn nào...

Phòng khách sạn em ở. Ks 3 sao nhá, có ăn sáng buffet cũng ok. Nói chung tour chỉ 3tr mà được thế này em không mong gì hơn.

Ngồi uống cà phê chỗ cái bàn trắng ấy ạ. Cà phê đậm đà nguyên chất có điều li nhỏ và ít đá :D. Ôi em rất bất ngờ vì Đà Nẵng sạch hơn Sài Gòn rất nhiều

Sau đó đi qua Ngũ Hành Sơn, tham quan leo núi. Trong động khá tối cũng không chụp choẹt được gì nhiều. Nhưng có tấm ảnh này nhìn được toàn bộ quang cảnh Đà Nẵng này:

Đẹp hén!

Đây là lúc đi ngang qua bãi biển Mỹ Khê. Bãi biển này sạch, nghe đồn lọt top các bãi biển đẹp nhất thế giới. Quá sạch và xanh, em ưng!

Buổi chiều em đi chùa Linh Ứng. Cái bảng xanh xanh là "cấm bán hàng rong và chèo kéo khách". 3 ngày ở Đà Nẵng, em không thấy bất kì người ăn xin hay bán vé số nào. Văn minh tuyệt vời :D

Chiều tối được tự túc, em đi dạo loanh quanh Đà Nẵng sau đó bắt taxi qua Novotel tầng 36 uống cf :D. Mà thật ra chẳng phải cf đâu, đó là cái bar í, ngồi nghe nhạc xập xình nhìn quang cảnh Đà Nẵng về đêm tuyệt đẹp. Sông hàn lấp lánh... Đến 10h hơn thì về, bill hết hơn 400k cho 2 người :">

Sáng hôm sau đi cano ra cù lao chàm. Một trải nghiệm thú vị. Đi cano lắc lư em chóng mặt luôn ấy, nhưng vui và cực đã :D. Mà họ lao nhanh quá nên chưa kịp chụp hình nhiều, hic :(

Ra cù lao Chàm thăm 1 cái làng gì đó của người Chăm rồi ra bờ biển tham quan chợ hải sản

Hải sản tươi ngon cực kì nhá

Bình yên và sạch sẽ chưa :D

Sau đó thì ra biển ngụp lặn ngắm san hô, bơi lội. Em chỉ nằm enjoy thôi, không bơi vì ngại nắng :D

Đến chiều thì đi Phố Cổ Hội An - nơi em mong được đi nhất đây

Chụp được vài bức ảnh quá "đắt giá", chia sẻ ngay và liền cho các mẹ:

Em phải công nhận một điều là Hội An làm du lịch cực tốt, dịch vụ ok. Trong phố cổ toàn đi bộ hoặc xe đạp, đúng chất cổ. Em cứ có cảm giác mình đang ở châu Âu thập niên 80 :D

Tối đi ăn mì Quảng, rồi đi dạo hết Cầu Rồng. Khung cảnh phải nói là đến giờ vẫn còn khắc sâu trong tâm trí, em không thể quên :D

Sáng ngày 25 - đi xe máy ra đèo Hải Vân

Sáng đó em được tự túc nên nhờ bạn ở Đà Nẵng chở ra đèo Hải Vân ạ.

Lúc lên đèo sợ cực. Vì đèo khá ngoằn nghoèo, Một bên là biển sâu và xanh thăm thẳm, một bên là vách núi cheo leo. Nhưng lên rồi thì cảnh thế này này:

Và thấy một cặp đôi đang chụp ảnh cưới :3

Lúc về, chạy xe máy khoảng 1 tiếng mới vào trung tâm Đà Nẵng, đúng 11h trưa - lúc này tour đã trả phòng khách sạn. Em cũng chuẩn bị xong xuôi để ăn trưa, rồi đi ra tàu lửa về lúc 1h trưa 25, kết thúc chuyến hành trình.

Ảnh em sẽ up thêm ở #2 và chú thích rõ ràng nhé.

Bạn nào cần hỏi gì cứ hỏi, em trả lời nha. :*