Gừng là một loại cây rất gần gũi với đời sống của con người chúng ta, không những thế gừng cũng là một trong những loại gia vị khá phổ biến trong những bữa cơm gia đình Việt ngày nay. Bên cạnh làm gia vị cho các món ăn thì gừng nấu nước uống (trà gừng) cũng rất tốt cho sức khỏe.

Gừng có thể chữa được rất nhiều chứng bệnh vì gừng có tính ấm, vị cay,...nó không chỉ giúp chữa các bệnh cảm, ho sốt, đau bụng, mà còn hỗ trợ tiêu hóa rất tốt nhất là những trường hợp đầy hơi, khó tiêu, chướng bụng... Chính vì vậy, gừng là một loại gia vị khá tốt cho da dạy, nên những người bị đau dạ dạy có thể sử dụng gừng để hỗ trợ điều trị bệnh đau dạ dày.

hình ảnh
Tuy nhiên cũng không phải bạn muốn dùng như thế nào cũng được đâu nhé. Để chữa bệnh thì phải tuân theo công thức và với lượng gừng vừa phải để tránh dùng quá liều thì có thể gây bệnh dạ dày của bản thân trở nên trầm trọng hơn. Người ta thường dùng gừng làm gia vị trong các món ăn với lượng ít để tăng hương vị, nhưng để chữa bệnh thì người ta thường dùng gừng để pha nước uống và kiên trì lâu dài như vậy tình hình sức khỏe sẽ cải thiện hơn.

Để có thể phát huy được công dụng của gừng một cách tốt nhất, các bạn có thể tham khảo công thức pha trà gừng dưới đây mà mình đã học được và hiện đang áp dụng, mình thì thấy nó khá hiệu quả.

Trà xanh kết hợp gừng tươi

Bạn có thể pha một cốc trà xanh và thả vào cốc trà đó khoảng 2 -3 lát gừng tươi và để vài phút. Uống khi trà còn ấm, nên uống sau bữa ăn khoảng từ 1 – 2 tiếng đồng hồ là tốt nhất. Thường xuyên uống như vậy không chỉ giúp bạn giảm các cơn đau dạ dày mà còn giúp giữ ấm cơ thể chúng ta nhất là vào những ngày trời trở lạnh.

hình ảnh
Trà gừng mật ong

Bạn nên chọn loại gừng già, tốt nhất là loại gừng quê nhánh nhỏ. Gừng đem rửa sạch và cạo bỏ lớp vở ngoài, thái lát mỏng hoặc thái sợ sau đó đem ngâm cùng mật ong nguyên chất, ngâm nhiều hay ít tùy bạn, ngâm để dùng dần dần. Khi dùng thì bạn chỉ cần lấy 2 -3 thìa cà phê gừng ngâm mật ong, hòa cùng với 150ml nước ấm và nên sau bữa ăn 2 – 3 tiếng. Kiên trì bạn sẽ thấy rất hiệu quả trong việc trị bệnh đau dạ dày và sức khỏe của bạn cũng sẽ được cải thiện.

hình ảnh
    Và lưu ý nhỏ là không nên sử dụng quá nhiều gừng mỗi ngày vì có thể vì tính ấm, cay của nó có thể khiến bạn sẽ bị nổi mụn. Và không nên dùng gừng vào buổi tối, theo quan niệm ông bà ta từ xưa, dùng vào buổi tối sẽ gây độc tố, ảnh hưởng đến sức khỏe (về vấn đề này thì đây là quan niệm của riêng bản thân mình, do nghe bà mình bảo nên mình làm theo và không dùng gừng vào buổi tối).
Ngoài những cách dùng trên, các bạn còn biết những ác dụng nào của gừng thì hãy cùng để lại bình luận để cùng tham khảo và học hỏi nhé.
Đến từ cộng đồng: https://hoovada.com