Các cụ xưa vẫn có câu ‘cái răng cái tóc là góc con người’ mà. Thế nên mình thấy việc giữ hàm răng sạch sẽ, trắng sáng là điều cần thiết. Hơn nữa, một nụ cười tươi tắn cùng hàm răng trắng, sạch sẽ luôn tạo thiện cảm ấy các mẹ. Mình thấy hiện nay nhiều mẹ chọn cách đi làm trắng răng cấp tốc. Bản thân mình từng trải nghiệm rồi, đúng là cấp tốc thật nhưng sau đó nó lại gây hại tới men răng ấy các mẹ. Thành ra sau đó men răng bị bào mòn dần, cuối cùng còn bị mất men răng nữa cơ.

Thay vào đó, mình nghĩ các mẹ có thể sử dụng những cách làm trắng răng tự nhiên. Tất nhiên, những cách này mình cũng đã từng thử và thấy hiệu quả rồi nên mới giới thiệu tới các mẹ. Mình cũng thấy trên báo đưa tin rầm rộ rồi nên các mẹ có thể thử xem nhé.

Baking soda và giấm

Baking soda và giấm đều có khả năng đánh bay màu vàng trên răng nhờ tính axit nhẹ kèm hoạt chất chống khuẩn. Nhờ đó có thể loại bỏ các mảng bám trên răng. Bạn chỉ cần dùng baking soda và giấm cho vào bàn chải đánh răng rồi dùng để chà răng là được.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Kết hợp muối + gừng

Chuyên gia y tế Healthline (Mỹ) cho biết: gingerol và raffinose có trong gừng với khả năng đánh bay mọi vấn đề về răng miệng. Đồng tình với ý kiến này, cử nhân nha khoa Derek Chang (Đại học Y Baylor – Mỹ) cho biết: cả gừng và muối đều có tính kháng viêm cưc tốt. Vì vậy, nếu sử dụng hai thứ này với nhau sẽ có thể loại bỏ các vấn đề về răng miệng như: chữa bệnh nha chu, viêm lợi, làm trắng răng…

Vì vậy, nếu răng bị ố vàng, các mẹ có thể cho gừng ngâm vào nước muối, sau đó nhai hoặc chà lên bề mặt răng. Tính axit có trong hỗn hợp này sẽ giúp làm trắng răng tự nhiên.

Bột ca cao nguyên chất

Bột ca cao nguyên chất có khả ăng cải thiện chất lượng men răng, nhờ đó có thể giúp bảo vệ răng khỏi bị ố màu và suy yếu. Một nghiên cứu được công bố trên tạp chí Nha khoa phòng ngừa sức khỏe răng miệng cho thấy: Trong ca cao có chứa hoạt tính theobromine có tác dụng tẩy trắng răng rất tốt.

Vì vậy nếu muốn làm trắng răng tại nhà các mẹ có thể pha bột ca cao ra rồi dùng như loại nước súc miệng hay chà lên răng đều được. Để mang lại kết quả tốt hơn, các mẹ cũng có thể thêm vài giọt dầu dừa nhé.

Dầu dừa

Từ xưa, các bác sỹ tại Ấn Độ đã sử dụng dầu dừa để chữa nhiều loại bệnh. Đó là nhờ đặc tính chống viêm, kháng khuẩn của dầu dừa. Do đó, nó cũng có tác dụng loại bỏ vi khuẩn gây bệnh nha chu, viêm lợi, vết ố vàng trên răng.

Một nghiên cứu được công bố trên Tạp chí Hiệp hội Nha khoa Pakistan đã chứng minh: dầu dừa có thể loại bỏ các mảng bám, cao răng và làm trắng răng. Cách làm cũng rất đơn giản, bạn chỉ cần nhúng chỉ nha khoa vào dầu dứa rồi chà lên mặt răng cùng kẽ răng là được.

Nước vo gạo

Bạn cũng có thể làm sạch răng bằng nước vo gạo vì nó có khả năng làm trắng, sát khuẩn và cải thiện tình trạng hơi thở có mùi. Nguyên nhân là do trong nước vo gạo có chứa vitamin PP có tác dụng làm sạch các mảng bám, vết ố vàng do thực phẩm, hút thuốc lá, đồ uống gây ra.

Cách làm cũng rất đơn giản, bạn chỉ cần vo gạo xong chắt lấy nước đấy để cho nó lắng xuống. Sau đó, bạn dùng bàn chải lấy lớp bã đọng xuống bên dưới đó chà lên răng là được.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Vỏ chuối chín

Vỏ chuối chín có chữa Magie, Mangan và Potassium với công dụng làm sạch các mảng bám và vết ố vàng. Nhờ đó giúp răng bạn luôn sạch sẽ, trắng sáng. Cách thực hiện rất đơn giản, bạn chỉ cần dùng vỏ chuối chín chà lên bề mặt răng mỗi ngày. Chỗ nào bị xỉn màu và có mảng bám thì bạn chà lâu và kĩ hơn. Chà xong, bạn để 5 phút cho các hoạt chất phát huy tác dụng rồi dùng bàn chải nhúng nước và chải răng như mình thường. Sau đó, bạn súc miệng với nước sạch là được.

Nguồn: Tổng hợp