Mẹ mình bị chứng đau lưng kinh niên. Cũng không biết từ khi nào mà mình đã quen với hình ảnh mẹ mình kêu đau lưng, có lần bà đau tới phát khóc. Sau đấy, mình không biết bà nghe ai mách cho cách dùng ngải cứu để chữa đau lưng. Có vẻ như sau một thời gian áp dụng thì thành quả thu được rất khả quan, mẹ mình ít kêu đau lưng hơn. Vào những hôm trái gió trở trời, mức độ cơn đau nó cũng giảm đáng kể. Vì vậy giờ trong nhà mình bao giờ cũng trữ ngải cứu.

Đấy là với mẹ mình, còn mình cũng từng trải nghiệm cảm giác được ngải cứu dịu cảm giác đau lưng. Chẳng là mỗi lần tới kì kinh mình đau bụng đau lưng khủng khiếp luôn. Mẹ mình thấy thế nên cũng thử cho mình dùng ngải cứu xem sao. Thật không ngờ là nó có thể làm dịu cơn đau lưng rất nhanh. Từ hồi đó là mỗi ngày tới kì ‘rớt dâu’ của mình không còn khổ sở vì đau đớn, nhức mỏi như trước nữa ý.

Theo Y học cổ truyền, ngải cứu có vị đắng, mùi thơm, tính ấm. Nó có công dụng điều hòa khí huyết, trừ hàn, kháng khuẩn, chống viêm, giảm đau… Vì vậy, ngải cứu hay được dùng để chữa bệnh xương khớp, đau bụng do lạnh…

Y học hiện đại cũng công nhận tinh dầu trong ngải cứu có khả năng chữa bệnh xương khớp như đau lưng hiệu quả. Đặc biệt, nó còn an toàn với da, không gây dị ứng, viêm da.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Chữa đau lưng do gai cột sống

Nếu bị đau lưng do gai cột sống, bạn có thể áp dụng bài thuốc sau:

+ Lấy nắm ngải cứu tươi mang rửa sạch rồi giã nát ra.

+ Cho 150ml dấm gạo vào đun sôi lên.

+ Sau đó, bạn để cho dấm nguội bớt (chừng 60 độ) thì trộn cùng với ngải cứu rồi cho vào miếng vải mỏng, buộc kín lại.

+ Tiếp theo, bạn dùng túi này xoa dọc sống lưng trong 15 phút trước khi ngủ sẽ có thể làm giảm đau. Nếu trong lúc xoa bạn thấy nó bị nguội thì có thể làm nóng lại rồi tiếp tục xoa, nhất định phải làm trong 15 phút nhé.

Bạn nên duy trì liên tục trong 15 ngày, nếu bệnh nặng thì nên kiên trì làm trong 3 – 5 tháng là sẽ khỏi.

Đau thần kinh tọa

Để chữa đau thần kinh tọa bằng lá ngải cứu bạn có thể áp dụng bài thuốc sau:

+ Cho 300g lá ngải cứu mang rửa sạch rồi giã nát.

+ Sau đó, bạn thêm 2 thìa mật ong vào trộn đều lên rồi vắt lấy nước để uống vào trưa và chiều trong 1 – 2 tuần.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Đau thắt lưng kinh niên

Khi bị đau thắt lưng kinh niên, bạn chỉ cần lấy lá ngải cứu cùng muối trắng là có thể chữa khỏi. Cách làm như sau:

+ Các mẹ lấy lá ngải cứu rửa sạch, để ráo nước rồi cho vào nồi cùng với muối trắng, rang nóng lên.

+ Sau đó, bạn cho vào túi vảo rồi chườm lên vùng lưng bị đau trước khi đi ngủ. Nếu nó bị nguội thì bạn chỉ cần rang lại rồi tiếp tục chườm lên 2 – 3 lượt là được.

Đau lưng ở bà bầu

Khi các mẹ bầu bị đau lưng cũng có thể lấy lá ngải cứu với muối rang lên rồi chườm vào chỗ bị đau trước khi ngủ. Ngoài việc làm giảm đau thì lá ngải cứu còn có tác dụng xoa dịu dây thần kinh, giúp các mẹ dễ ngủ hơn đấy.

Đau lưng do đến kì ‘rớt dâu’

Đến kì ‘rớt dâu’ chị em hay bị đau bụng và đau lưng. Khi đó, mọi người có thể áp dụng bài thuốc chữa đau lưng từ ngải cứu để chữa sẽ rất hiệu quả đấy.

Các mẹ chỉ cần lấy nắm ngải cứu khô đã được băm nhỏ rồi cho vào cốc nước sôi. Sau đó, các mẹ đậy kín trong 3 – 5 phút là sẽ có tách trà ngải cứu. Các mẹ có thể thêm chút đường cho dễ uống. Ngải cứu có khả năng cải thiện khả năng lưu thông máu, giảm viêm nên sẽ giúp xua tan cơn đau lưng nhanh chóng. Cách này cũng đồng thời có thể ‘đánh bay’ cơn đau bụng nữa đấy.

Nguồn: Tổng hợp