Chào các ba mẹ của diễn đàn Webtretho .Đây có lẽ là lần đầu tiên mình viết bài trên dđ Webtretho và cũng chắc là có ít số bạn làm cha mà viết bài trên dđ này để nhờ các bạn đã và đang làm cha và mẹ tư vấn giúp mình về trường hợp của bé nhà mình .

Tình hình là bé nhà mình năm nay đã 2,5 tuổi rồi nhưng nói về nói chuyện thì rất ít từ ( Mình cũng xin nói luôn là từ khoảng thời gian bé tròn 1 tuổi đến 2 tuổi bé ở quê với mẹ và ông bà ngoại ,nhưng mẹ bé là người ít nói ,cùng với cũng làm việc nhiều nên ít có thời gian nc với bé ) , cho nên đến 2t bé mới lên ở với ba và ông bà nội

Thời gian đầu gđ cũng hay cho bé xem thiết bị điện tử nhiều và do thấy bé phản ứng nhạy với tiếng anh nên lúc đầu tập nói đã dạy bé bằng các từ vựng của chương trình tiếng anh mà bé hay xem , và lúc đó bé có thể đọc đc tiếng anh từ 1-20 cũng như gọi tên của các con vật bằng tiếng anh từ chó , gà ,cá ,heo ,khỉ ...... (Khi đó bé vẫn chưa biết gọi ba và mẹ )

Và sau này là khoảng 3th trở lại do thấy bé vẫn chưa thể gọi dc tên con vật và đồ vật bằng TV nên mình chuyển sang dạy bé tiếng việt . và sau 3 tháng bé cũng đã nói dc các từ số 1-20 và cũng các con vật bằng tiếng việt ,nhưng sau mỗi từ TV bé đọc bé sẽ đọc sang tiếng anh

Và các biểu hiện hành động của bé cũng có 1 số dấu hiệu mà minh tìm hiếu trên mạng là dấu hiệu của tự kỷ nhưng không rõ ràng .Cụ thể là ba mẹ gọi tên bé vẫn quay lại chỉ có đôi lúc bé say sưa chơi cái gì thì bé không nghe và quay lại ,Bé chưa tự đi vệ sinh dc ,và nếu ko phải ba chủ động dắt bé đi ( tiểu ) thì bé sẽ có lúc tè dầm , còn đi ị thì bé không chịu ngồi bô mà thường là kiếm 1 góc và ngồi ị ra quần ( Lúc trước còn mang tả thì bé ị ra tả)

Bé ra đường hoặc siêu thị thì bé rất nghịch và hay chạy lung tung , hay cầm nắm đồ vật ,Ban đầu cầm tay thì bé chịu đi nhưng dc 1 lúc thì lại đòi thả và muốn chạy

Mình có dắt bé đi khám ở 2 trung tâm Rồng Việt và 1 là khoa tâm thể ở Bệnh viện Thủ Đức thì ở RV nói bé bị do rối loạn ngôn ngữ nên chưa biết diễn đạt ,còn ở Thủ Đức thì nói bé có nguy cơ trung bình có dấu hiệu của trẻ tự kỷ

Và còn 1 điều nữa là không biết chứng chậm nói có phải do di truyền không ( Vì mình nghe kể lại là lúc nhỏ mình cũng 3 tuổi mới bắt đầu biết nói )

Hiện tại thì mình đang tích cực dạy bé nhà mình trung bình mỗi tối đi làm về ,mình dành 1h để dạy bé nhận biết các chữ và đồ vật .Bé rất thích học và cũng nói dc khá nhiều từ đơn và từ ghép .Trên đường đi hoc về chạy ngang các đồ vật bé biết bé cũng biết chỉ ngón tay và gọi tên của đồ vật đó .Nhưng chỉ có bé vẫn chưa biết gọi ba mẹ ,ông bà và vẫn chưa nói dc các từ dài so với độ tuổi của bé ( gần nhà minh có 1 bé gái cũng bằng tuổi bé nhà mình nhưng giờ đã nc rất lưu loát ,Nhiếu ng nói con gái thường phát triển nhanh hơn con trai không biết đúng hay sai nữa )

Đây là một số thắc mắc của mình nhờ các ba và mẹ ai đã từng có kinh nghiệm chia sẽ với mình một số kinh nghiệm về cách dạy sao cho bé mau biết nói dc nhiều ,cũng như các mẹ đã từng có bé bị vào trường hợp như mình có biết cơ sở nào ở hcm dạy tốt các trường hợp đó thì chỉ giúp mình nhé

Minh cảm ơn các ba các mẹ nhiều , Minh biết chủ đề bé chậm nói thì có rất nhiều trên dđ này rồi nhưng mình muốn viết 1 bài mới với trường hợp cụ thể là bé nhà mình để các ba mẹ có thể biết và chia sẽ cách mình chăm bé tốt hơn nhé