Tý nhà mình được 30 tháng tuổi, biết bập bẹ nói từ lúc 12 tháng, đi vững khi 13 tháng, đẻ thường đủ tháng, lúc đẻ nặng 3.2kg. tất cả đều bình thường cho đến khi 24 tháng mình phát hiện ra con mình có nhiều sự khác biệt với những đứa trẻ khác: không bao giờ chịu ngồi im một chỗ, hoạt động liên tục, thể hiện sự vui thích một cách thái quá (hét lên chạy vòng quanh khi cảm thấy vui thích), thường xuyên tranh giành đồ chơi của bạn,không tranh được là ăn vạ hoặc đánh bạn ngay hay ăn vạ, đòi cái gì là phải đòi bằng được không thì sẵn sàng khóc ầm lên, nằm lăn ra ăn vạ,được đáp ứng là ông nín ngay. Đặc biệt vào thời điểm này mình phát hiện ra ngôn ngữ của Tý ít dần đi: trước đó reo lên vui mừng khi bố mẹ đi làm về nhào ra đón, đòi bế nhưng từ tháng thứ 20-tháng 24 là không còn biểu hiện đó, gọi không nghe, không quan tâm đến người xung quanh, muốn gì cũng không nói chỉ chỉ tay hoặc dắt tay mẹ đến thứ mình muốn (trước đó biết đòi uống nước, đi ị, ăn quả....). Quá hoảng vì nghĩ con mình tự kỷ vội vàng cho vào Nhi trung ương khám, nhưng sau khi khám và làm bài test các kiểu thì bác sỹ kết luận là chậm nói và tăng động giảm chú ý,rồi kê đơn thuốc, mình cho Tý uống thuốc cho đi học mẫu giáo sau 2 tháng khám lại thì con mình nói được nhiều hơn,nhưng nó lại nói suốt ngày thường xuyên nói lặp đi lặp lại các biểu hiện khác như hoạt động suốt ngày, bảo ko nghe... vẫn còn. Mình cho bé tái khám lần 2.Bác sỹ vẫn kết luận tăng động và kê thuốc liều cao hơn, hẹn tái khám sau 2.5 tháng. Mình về cho con uống thuốc vẫn đi học mẫu giáo, nhưng kết quả cũng không chuyển biến nhiều. Sau 3 tháng mình tìm đến một phòng khám tư có uy tín tại HN chuyên khám về trẻ tự kỷ- tăng động, tại đây vị Tiến sỹ kết luận con mình bị tự kỷ ở mức trung bình và hướng con theo một phương pháp điều trị mới. Cũng bắt đầu thấy có hiệu quả hơn.

Các mẹ cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm chăm, dạy con có bệnh tự kỷ- tăng động nhé