Các mẹ ơi, giúp em vấn đề này với:

Em vừa sinh em bé được 1 tuần tuổi. Không hiểu sao mới chào đời được hai ngày, em bé cứ thường xuyên sợ sửa, sặc sửa và nôn. Lúc đầu chỉ ra sửa lỏng, sau đó là dạng như đậu hủ, sền sệt và thỉnh thoảng có màu vàng. vấn đề là em bé có thể ộc sửa ra bất cứ lúc nào: ngay sau khi bú, bú xong, ngủ một giấc dài lại nôn. BS chẩn đóan là rối loạn tiêu hóa, cho chuyền dịch (vì có khi cả ngày cháu ko đi đại tiện và tiểu tiện) và cho uống thuốc Air-X chống đầy hơi cho trẻ sơ sinh. Được một hôm thì tình trạng khả quan dù thỉnh thoảng vẫn còn tràn sửa ra ngòai. Về nhà được ba hôm (nghĩa là sau khi sinh đúng 1 tuần), cháu nôn nhiều hơn và không muốn bú mẹ và bình. Em lo lắng quá, mang cháu đi BS và BS cho nhập viện ngay để làm xét nghiệm. Tối qua, cháu đã được siêu âm bụng, chụp 2 phim (em đóan là phim phổi và tim) và xét nghiệm máu. Kết quả thì tất cả đều bình thường. BS kết luận là do cháu dùng băng rốn bị chặt (em dùng loại bán sẵn, đã đóng gói kín mà các BV vẫn thường dùng) và bé thiếu calcium. Chiều nay cháu sẽ được xuất viện. bây giờ thì em ko còn lo lắng đến vấn đề gì bất thường ở cháu nữa. Tuy nhiên, em lại đang vô cùng rối trí về tác hại của chụp phim với em bé. Về vấn đề này, em đã hỏi BS nhưng BS bảo độc hại nhưng nếu cần thì vẫn phải làm. Vậy, các bố/mẹ nào biết, giải thích giúp em:

1. Trẻ sơ sinh (đặc biệt là trẻ nhỏ, 1 tuần tuổi như bé nhà em) chịu ảnh hưởng như thế nào từ chụp phim? Nếu có, làm thế nào và lúc nào có thể phát hiện được? Chúng ta có thể làm gì để khắc phục/hạn chế tối đa rủi ro?

2. BS khuyên nên cho em bé bổ sung thêm can-xi, vậy, liều dùng an tòan nhất là bao nhiêu? nên dùng loại gì. Em rất ngạc nhiên là trong thời gian mang thai, từ tháng thứ 4 là em đã uống bổ sung 1 viên calcium và obinim/ngày + sửa enfamama

Có ai biết trả lời giúp em với nhé. Em vô cùng cảm ơn vì đây là em bé em đã rất khó nhọc mới có được. Trước đây, trong thời gian đầu, mới mang thai bé (tuần đầu tiên), do ko biết có thai nên em có chụp Xquang phổi, sau đó còn dùng một số thuộc uống trị đau nửa đầu nửa. Em đang rất rất lo lắng cho tình hình sức khỏe của em bé sau này. Xin mọi người giúp em. Em vô cùng cảm ơn