Các mẹ thông thái ơi, em đang rất stress vì vụ đi ngoài xì xoẹt của con hơn nửa tháng nay. Bé nhà em hiện tại được 2 tháng 4 ngày. Từ lúc sinh em do sinh mổ và không có sữa nên bé bú sữa ngoài hoàn toàn 10 ngày đầu, tới những ngày sau đó thì em bắt đầu có ít sữa nên cho bé bú bình và bú mẹ song song. Hồi đầu bé đi ngoài nhão như các bé sơ sinh khác sau đó ổn định dần, phân sệt có màu xanh nhạt (em nghe nói màu xanh nhạt là do bé bú sữa ngoài) ngày 1 lần hoặc 2, 3 ngày 1 lần. Nhưng tầm khoảng gần 1 tháng rưỡi thì bé tự dưng bị đi ngoài, đêm hôm đầu tiên đi tới 5 lần. Bé bị đi ngoài khi uống sữa nhưng bé cứ đòi ăn nên em tiếp tục cho ăn, cứ ăn vào là đi ngoài đến lúc bé đi ra cả sữa màu trắng luôn. Mấy ngày sau đó cứ bú sữa mẹ thì bé chỉ đi ngoài ngày 1 lần nhưng bé phải chịu đói, khóc ầm ĩ lên vì sữa mẹ ko đủ. Mình cho bé uống sữa bình thì bé lại bị đi ngoài khi vừa ăn xong hoặc đang ăn dở, phân lỏng và có bọt kèm chất nhầy. Sốt ruột mình đưa bé đi bệnh viện và xét nghiệm phân thì kết quả là bé bị nhiễm tạp khuẩn. Bác sỹ ko giải thích nhưng mình hiểu đó là rối loạn tiêu hóa do loạn khuẩn đường ruột, vi khuẩn có hại tăng lên. Bác sỹ kê đơn có kháng sinh Depby và men vi sinh Lactomin. Mình ko cho bé uống Depby mà chỉ cho men vi sinh Lactomin thôi nhưng vẫn ko đỡ. Mình tự cho bé uống bù điện giải Orezon (ko hiểu sao bác sỹ ko kê cái này cho bé) và đổi sữa cho bé sang dòng ko có lactose. Nhưng bé uống bất cứ loại sữa nào từ sữa non Goodhealth cho đến sữa Enfalac lactofree đến Similac Total Comfort (dành cho trẻ đi ngoài) thì bé đều đi ngoài khi đang uống sữa hoặc ngay sau khi uống sữa. Mình thì lại ko đủ sữa cho nhu cầu của bé nên bé khóc vì đói rất tội nghiệp. Mình đang tính đổi cho con sang dùng sữa đậu nành Nursoy của hãng Wyeth không biết có ổn ko. Mà em bé nhà mình nếu chịu khó đút bằng thìa thì bé sẽ ko bị đi ngoài ngay như khi uống bình (điều này thực sự mình ko hiểu lý do) nhưng bé rất nóng tính, đút bằng thìa thì khó vô cùng vì bé quấy khóc và thậm chí ngậm rồi nhè ra. Em ko biết do bé dị ứng với núm vú cao su (em dùng của hãng Nuk) hay do bé bú binh rồi nuốt cùng ko khí thì muốn đi ngoài hay là do bé bị dị ứng sữa bò nữa (trước thì ko bị). Nhờ các mẹ tư vấn giùm em với :(

Em có nên đổi sang dòng sữa đậu nành cho bé ko hay đổi núm vú chất liệu khác cho bé? Em cũng muốn các mẹ tư vấn cho em loại sữa nào ngon ngon, dễ uống cho bé đi ngoài với vì 2 loại sữa kia bé ko thích ăn tẹo nào. Em nếm thử 1 loại thì nhạt, 1 loại lại có mùi thế nào ấy :(

Các mẹ giúp em với, tội nghiệp bé cứ thèm ăn mà ăn vào thì như vậy. Bú mẹ ko thì bé khóc đoímà mẹ cũng stress khủng khiếp :(