Các mẹ thân yêu!

Các mẹ hãy đọc hết những dòng trong đường link này rồi cho em gửi vài lời tâm sự nhé!

Cậu bé Bin cầm thìa lấy hết tốc lực gõ vào cái xoong inh ỏi trong khi bố còn mải bắt chước tiếng các loài vật, đi lòng vòng quanh nhà, diễn đủ thứ trò để dụ cậu con trai há miệng ra. Cảnh tượng này đã trở thành thói quen trong gia đình chị Mai khi cho con ăn.

Em biết có nhiều mẹ đã đọc câu chuyện của mẹ Ổi Mit trên
Hangtuan.net

Rồi WTT cũng có hẳn 1 topic bàn luận về
chủ để này

Em rất tâm đắc với câu chuyện của mẹ Ổi các mẹ ạ. Sau vài tháng rồi mà em vẫn thấy các mẹ than khóc quá trời chuyện ăn uống của con. Trên các báo, các diễn đàn vẫn sôi nổi chủ đề cho con ăn như thế nào thì mới tốt, mới hiệu quả. Thú thật, em thấy thương các con quá. Em không biết có mẹ nào đã thử ăn xuất ăn của con, uống phần sữa của con chưa? Sau khi đọc bài viết của mẹ Ổi, em thử luôn các mẹ ạ. Đến cái dạ dày của mình nó còn óc ách vì đầy thức ăn nữa là các con chúng mình.

Em nghĩ, việc cho các con ăn không phải số lượng bao nhiêu, thành phần dinh dưỡng thế nào mà quan trọng nhất là không khí của bữa ăn ra sao cơ. Cứ tìm cách cho con ăn nhiều, ăn thứ nọ thứ kia mà không nghĩ xem con có thích hay không là làm khổ con các mẹ ạ. Em thấm thía lắm rồi. Từ khi em thay đổi cách cho con ăn, không khí của bữa ăn tốt hẳn lên. MẸ vui, con vui. Bé nhà em 18 tháng rồi. Giờ tự xúc ăn, tự uống sữa. MẸ chỉ đứng bên cạnh gọi là giám sát thôi. Tất nhiên là chưa thành thục như là người lớn đâu nhưng với đứa trẻ 18 tháng vậy là tốt lắm rồi. Hôm nào, em muốn ép con ăn một thứ gì đó mà con đã lắc đầu là bit ngay nhé. Bé sẽ cố giả vờ nôn ọe, rồi nôn thật. còn lúc nào cho bé được tự do cầm thìa, cầm đũa bát là ăn nhanh hẳn lên.

Các mẹ nhé! Hãy cho con làm chủ bữa ăn của mình. Đó là cách để bé ăn nhiều hơn, ngon miệng hơn.

Không có thuốc nào chữa biếng ăn hay hơn thuốc này đâu ạ. Em thấm thía xương máu rồi mà.

Em chúc các mẹ khỏi "xì - tret" về chuyện ăn uống của con.

Chúc các con ngoan, hay ăn chóng nhớn!

Mẹ nào còn có cách cho con ăn thì viết cho em tham khảo với nhé!

PS: MOD cho em để cái topic này ở đây nhé. Trẻ biếng ăn là thành bệnh rồi mà.