Chào các bạn, mình có một vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn về việc phòng tránh các loại bệnh cho con trong tiết trời nồm, ẩm ướt và thất thường này, như người ta vẫn thường gọi là thời tiết độc hại. Đây là kinh nghiệm bản thân mình cũng đang nuôi con nhỏ, nên các bạn có thể tham khảo nhé!

1, Mặc ấm cho con

Điều tối quan trọng, những tưởng ai cũng biết thừa, nhưng không nhiều trẻ bị lạnh mà các mẹ không hề biết. Thường xuyên kiểm tra lưng, cô và ngực của bé. Bé chỉ cần vận động là đã ra mồ hôi và dễ dàng thấm ngược lại vì mặc quá nhiều quần áo. Cứ ra ngoài là đeo khẩu trang cho con, tuyệt đối không được bỏ khẩu trang, thời tiết ẩm ướt là môi trường cho vì khuẩn hoạt động mạnh mẽ trong không khí các bạn à. Hãy nhớ kỹ điều này nhé. Khi ngủ bé hay đạp chăn ra nên thường bị lạnh mà nhiều mẹ không biết, tốt nhất hãy mặc ấm cho con một chút và bật đèn sưởi nếu cần, chỉ đắp 1 cái chăn vừa phải thôi nhé.

2, Không cho bé ra ngoài nếu không cần thiết

Tốt nhất đừng cho bé đến chỗ đông : siêu thị, chợ....nơi có chứa nhiều nguồn lây bệnh từ người khác các mẹ nhé. Hơn nữa trời mưa rất dễ bé bị nhiễm lạnh

3, Xử trí thế nào khi con bị nhiễm lạnh

Biểu hiện đầu tiên khi trẻ bị nhiễm lạnh là con bắt đầu hắt xì hơi, mẹ xịt ngay nước muối ấm vào mũi con và day nhè nhẹ, cho con uống 1 chén nước ấm, kiểm tra nhiệt độ của bé và mặc thêm áo hoặc lau mồ hôi nếu có. Nếu con tiếp tục bị sổ mũi, hãy vệ sinh mũi sạch sẽ và mua ngay cảm xuyên hương cho con uống. Giai đoạn bị sổ mũi thì các mẹ đừng quá vội vàng sẽ có cách chữa tôi sẽ chia sẻ ở bài viết tới. Mẹ nào đang cho con bú hãy ăn thật nhiều tía tô sống để cho con bú. Cho thêm tỏi và tía tô vào cháo cho con ăn.

Chúc các mẹ sẽ có thêm chút kinh nghiệm giữ ấm cho trẻ nhé.
Xin cảm ơn

Suminshop.net - Thế giới trang sức phụ kiện cho nam và nữ