Các mẹ ơi,

Cách đây 2 tuần con em bị VTG chảy mủ. Điều trị kháng sinh thì trộm vía tai đã lành. Con em phải rạch màng nhì cho mủ thoát ra. Bẻ rất hay bị viêm VA nên biến chứng sang tai. Nhưng trước đó bé ko có biểu hiện gì về việc viêm tai như sốt, đau tai... Chỉ khi có mủ chảy ra ngoài em mới mang con đi nội soi thì tai đã viêm quá rồi. :(. Em cũng có đèn soi tai nhưng ko soi đc vào tận màng nhĩ, chỉ soi bên ngoài thôi.

Giờ lúc nào e cũng thấp thỏm chỉ sợ bé VTG trở lại, đêm e ngủ ko ngon cứ giật mình tỉnh giấc vì sợ con ốm lại. Bé nhà em năm nay 3 tuổi rồi ạ.

Em đã mua cái đèn soi tai khác là loại TILIS OTOS có cái kính lúp để nhìn cho rõ. Em soi vào bên trong thì hình như nhìn thấy màng nhĩ. Giờ e muốn tự theo dõi tai cho con hàng ngày nhưng ko biết làm thế nào để biết là tai bình thường hay viêm (Vì mỗi lẫn nội soi tai với con em là cực hình luôn, 5 bác sĩ phải phối kết hợp và phải bó giò con nữa).

Em cũng muốn vệ sinh tai cho con nhưng chưa biết cách nào cho đúng, vì sợ làm ko đúng thì tai con lại còn tệ hơn.

Các mẹ có kinh nghiệm cho em xin ý kiến về việc

1. Vệ sinh tai đúng cách cho con?

2. Tự khám tai bằng đèn soi tai và làm thế nào để biết tai bé vẫn bình thường?

Mong các mẹ chỉ giúp ạ@};-