Chiều qua bé nhà mình bắt đầu sốt khoảng 38o5, sau khi hạ sốt khoảng 6 tiếng bé lại sốt lại.

Sáng nay mình đưa bé vào viện nhi trung ương khám kl là bé bị viêm họng (bé chỉ sốt chưa ho, chưa nghẹt mũi, phổi phế quản bt) và kê kháng sinh là revolax (ko biết có đúng ko nữa vì chữ bác sỹ khó dịch quá), mình hỏi bác sỹ là liệu có cần thiết phải uống kháng sinh chưa vì trước đó 1 tháng bé nhà mình vừa sốt vừa ho nhưng là do sốt dịch nên chỉ uống siro rồi tự khỏi. Bác sỹ nói rằng nên uống, nếu ko uống thì sẽ viêm tới phế quản, phổi.

Từ lúc bé sinh đến giờ đây là lần đầu tiên bé bị kê kháng sinh nên mình rất lo, lúc chiều mình đưa bé đến phòng khám chuyên khoa tai mũi họng gần nhà khám. Ở đây bác sỹ sau khi khám kỹ thì lại nói là họng bé có đỏ nhưng là do sốt thôi, phổi của bé bt, bác sỹ kl có khả năng sốt dịch nên bảo ko nên cho bé uống kháng sinh mà chỉ hạ sốt khi cần rồi vài ngày bé sẽ tự khỏi. Híc tối nay bé lại vừa sốt 39o5, mệt lắm, thương quá mà mẹ ko biết làm sao cả.

Trước 2 kết luận như vậy mình ko biết phải làm sao nữa, định ko cho bé uống kháng sinh để theo dõi tiếp nhưng lại sợ để lâu ảnh hưởng tới phế quản và phổi thì còn khó chữa hơn. Mẹ nào có kinh nghiệm mách giùm mình với. Mình nên làm thế nào đây.