Nhà mình có 2 nhóc, bé gái lớn 5 tuổi và bé trai 3 tuổi. Bé trai 3 tuổi nhà mình thường hay ốm vặt: cảm cúm, sốt, ho...Mình thấy thì tốt nhất là phòng bệnh hơn chữa bệnh.

Mình có vài kinh nghiệm chăm con khi con bị cúm, cũng như các phương pháp để con mau khỏe, mình chia sẻ cùng cả nhà nhé.

Các mẹ lưu ý là nhớ đeo yếm, khăn cho con khi con bị sổ mũi, cảm cúm nhé. Đồng thời hướng dẫn con dùng yếm khăn lau mũi. Vì nếu không con sẽ dùng tay quệt mũi. Rất mất vệ sinh và làm rát vùng mũi đó.

Nếu con chỉ chảy nước mũi, không ho, không sốt, con vẫn chơi đùa. Mình không cho con uống thuốc. Mình thấy nhiều mẹ hay lạm dụng thuốc, con mới hắt hơi, sổ mũi đã cho uống thuốc ngay. Mình cho con uống nhiều nước. Như mình biết khi bị cảm cúm cơ thể cần nước nhiều hơn bình thường.Nước giúp làm thông cổ họng, góp phần chữa nghẹt mũi. Uống nhiều nước nhiệt độ sẽ cân bằng nhanh chóng và nước lọc cũng giúp thanh lọc các chất độc và đào thải vi khuẩn. Vậy nên các mẹ nhớ cho con uống nhiều nước nhé.

Cho con ăn cháo tía tô khi bị cúm cũng giúp con nhanh chóng có cảm giác dễ chịu. Lần đầu mình cho con ăn, con nhất định không chịu ăn. Mình nói với con là: Hai mẹ con mình cùng ăn nhé. Vậy là mình ăn một thìa to, con bảo con chỉ ăn thìa nhỏ thôi, mình bón cho con từng thìa nhỏ, rất nhỏ. Tới khi con đã ăn quen. Thì dễ dàng rất nhiều. Với những trẻ mà không thích ăn cháo thì sau khi ăn. Mẹ đừng hỏi con: Con có thấy sau khi ăn cháo dễ chịu hơn rất nhiều phải không? Vì mình thấy nếu hỏi con như vậy. Con sẽ bảo, con vẫn thấy bình thường. Con không ăn cháo nữa đâu. Mẹ hãy động viên con, hoan nghênh con " Hai mẹ con mình giỏi quá nè, ăn hết cả tô cháo rồi"

Súc miệng bằng nước muối rất tốt cho bé và cả nhà đó các mẹ nhé: nếu súc miệng nước muối hàng ngày thì có thể phòng nhiều bệnh đó:giúp loại bỏ bớt vi khuẩn, làm sạch khoang miệng, amidan, họng và cũng rất tốt cho răng nữa đó.

Các mẹ nhớ tăng cường bổ sung Vitamin C cho con, bằng cách ăn trái cây và rau củ nhiều Vitamin C nữa nhé.

Nếu con bị đỏ, rát vùng mũi vì sổ mũi nhiều. Mẹ có thể dùng kem dưỡng da bôi cho con hoặc có thể dùng nước chè, nước chè khô nhé không phải chè tươi đâu. Thấm vào vùng da của con, sẽ rất nhanh lành và không bị rát nữa.

Một vài kinh nghiệm của mình khi con sổ mũi, cảm cúm. Mình mong nhận được sự chia sẻ thêm kinh nghiệm từ các mẹ.

(Kính gửi BTC,mình không thể gắn tag, mình tham gia: nuoi dạy con)