Hôm 09/06/2010 mình có đưa con mình ra Hà Nội gặp bác "cao bồi già" nhờ bác tư vấn để chọn ra phương pháp đều trị tốt nhất cho cháu,bác "cao bồi" nói chuyện rất hay về tình trạng bệnh của trẻ bại nảo và phương pháp điều trị ,cặn kẻ rất sâu sắt, lối nói chuyện không dùng từ chuyên môn nhiều cho nên rất dễ hiểu đối với người không thuột ngành y.

Sau đó khám Bác Hà (Cô Hà) phòng khám số 2 ngõ 160 phố Hào Nam-Quận Đống Đa,Bác Hà khám và lối nói chuyện cũng bình thường thôi ,không có gì khác với các bác sỹ trong TP.HCM.

Vấn đề là Bác "cao bồi" có giới thiệu 2 địa điểm là cơ sở tập vật lý trị liệu-phục hồi chức năng,chạy điện canxi. Cơ sở 1 nằm khu Hoàng Cầu ,cơ sở 2 nằm ở khu nào đó mình quen mất tiêu nhưng là 1 huyện ven đô cách HN chừng 20-30km.Theo như bác giới thiệu và có nhã ý muốn cho mình ghé qua xem cơ sở và kỷ thuật viên tập cho các cháu như thế nào,nhưng vì không có thời gian nên mình không ghé được.

Theo như lời bác "cao bồi" nói và theo sự hiểu và tiếp thu của mình (tại sao mình phải nói câu này ? vì có thể bác diễn đạt nhưng mình chưa nắm hết ý nghĩa nên khi trình bày lên đây có sự hiểu nhầm) thì các cơ sở tập vật lý trị liệu-phục hồi chức năng (VLTL-PHCN) tập theo phương pháp là khích thích và khơi dậy tìm năng , nội lực còn lại chút ít của trẻ ,tự bản thân trẻ cố gắng, cử động tay chân, cầm nắm..v..v..thay vì như kiểu thông thường là xoa bóp, nắn vuốt (kiểu này chỉ chống teo cơ), đồng thời dạy cho trẻ nâng cao hơn về phần nhận thức (nhận biết rỏ ràng hơn về hành động, biểu hiện khi thấy cha mẹ, đồ vật gì đó..v..v..).

Riêng cơ sở nằm ở ngoại ô thì có thể dành cho trẻ và cha mẹ ở xa theo đuổi phương pháp VLTL-PHCN lâu dài, có chổ ở lại cho cha mẹ của bé , và khi tập cho bé cha mẹ cũng vào vừa học theo để có thể tập thêm cho bé khi rãnh rổi.

Trên đây là phần mình muốn chia sẽ cho các bậc cha mẹ không may có con bị bệnh,không có ý muốn quảng cáo (vì mình vẫn chưa có điều kiện ra đó chữa) nhưng muốn góp thêm 1 sự lựa chọn cho các mẹ để tự định hướng tìm ra phương pháp chữa trị tốt nhất cho các bé.

Ngoài ra những mẹ nào đã và đang có bé điều trị ở các cơ sở trên xin các mẹ bỏ chút ít thời gian , viết vài dòng cùng nhau chia sẽ đó là biểu hiện thiết thực nhất cho các bé có cảnh đời kém may mắn của gia đình webtretho.

Xin cảm ơn.