Xin chào cả nhà, em có 1 vấn đề với bệnh hồng cầu lưỡi liềm em mong mọi người ai có kinh nghiệm thì giúp em với ạ.

Đứa cháu em ( con em gái) được 11 tháng, bụ bẫm đáng yêu nhưng rất hay khóc và quấy, tức là mọi người cảm tưởng lúc nào cháu cũng bứt rứt trong người. Tuần trước em gái em đưa cháu vào TP HCM khám thì được chẩn đoán là bị hồng cầu lưỡi liềm.

Em về tìm hiểu trên mạng thì biết bệnh này là do di truyền từ dòng họ nhưng cả nhà em và nhà em rể mọi ng đều bt, nên em nghĩ là do đột biến gen. Vấn đề nguyên nhân thì giờ ko bàn luận nữa rồi nhưng cả nhà em rất hoang mang vì các bác sĩ bảo là bệnh này ko chữa đc mà sẽ đi theo suốt đời :(.

Em tìm hiểu trên mạng thấy là thường trẻ nhỏ bị bệnh này thì đời sống cũng ngắn, dễ bị tử vong do nhiễm trùng phổi, gan,...tức là rất dễ bị vi khuẩn xâm nhập. :((:((:(( thế thì có khác gì HIV đâu ạ.

Câc mẹ có mẹ nào có kinh nghiệm chữa trị hoặc chăm sóc trẻ bị bệnh này thì mách cho em với ạ, em bé này rất quan trọng với gia đình em gái em vì em rể là người yếu sinh lý, chạy chữa mãi mới có đc mụn con thì lại thế này.

Em cảm ơn các mẹ.