Hãy đọc bài viết này nếu bạn có con nhỏ và muốn chăm sóc con được tốt nhất!

Và con đã nằm viện 20 ngày hôm nay con ra viện mẹ mới có thời gian chia sẻ.

Thương em em bé của mẹ . 20 ngày nhập viện, Thương em lắm. Nhưng vẫn phải dặn lòng ko đc khóc vì mới sinh được hơn 2 tháng . Phải cố lên, phải khỏe để còn cả 1 cả chặng đường phía trước con cần mẹ đồng hành. Ko đc ốm, ko đc buồn.

Với các em bé sơ sinh. Mẹ muốn nhắn 1 lời với các mẹ. Đừng bjo chủ quan, đừng bjo nghĩ đơn giản chỉ là cái hắt hơi hay j đó. Với trẻ sơ sinh chỉ có ăn, ngủ là bình thường còn mọi hành động khác của con mẹ đều phải cẩn trọng.

Bé Tom được sinh ra đủ tháng, cân nặng 3kg6. Mọi thứ khá ổn cho đến một ngày.

7h Sáng con bắt đầu sốt nhẹ. 8h sáng mẹ lau người bằng nước ấm cho em, mẹ thấy có hạ sốt. Nhưng đáng trách là mẹ chỉ nghĩ là con sốt do thay đổi thời tiết. Mẹ bỏ qua. Cả ngày hôm đấy mẹ lau người cho em rất nhiều ( mẹ đáng trách)

Ngày t2: Con vẫn sốt ly bì, mẹ cho em uống hạ sốt cũng không đỡ em sốt cao 39,5 độ,. Ngủ ly bì mệt mỏi. 7h tối mẹ thấy ko ổn gọi bà ngoại cho con đi viện . Bác sĩ chuẩn đoán con bị viêm phổi, máu nhiễm khuẩn cao.

Ngày t3: ở viện bác sĩ bắt con phải làm xét nghiệm ho gà, thật may mắn là kết quả âm tính, vì con ho quá nhiều.

Con phải cấy đờm làm xét nghiệm 4 lần để tìm ra con virut đáng sợ này.

Mẹ run...sợ...thương con. Nhìn con bé tẹo trong tay bị viêm phổi do vi trùng, mà mẹ sót.

Chuẩn là viêm phổi do vi trùng Lrồi. Nhập viện. Nhưng mẹ lại ko thể hiệu. Tsao mẹ rất để ý đến con từ ăn đến ngủ mà con vẫn bị mà lại quá sớm.

Vào viện điều trị 7 ngày đầu con vẫn thế dù đã có thuốc ks vào người con đáp ứng thuốc k tốt. Đến ngày thứ 8 bác sĩ đổi ks liều cao hơn để điều trị cho con. Con chỉ bú mẹ được it vì con quá mệt rồi. Biểu hiệu của ngày thứ 8 đến trưa bắt đầu da tái, môi bớt sắc hồng, nhiều tím rồi. Gọi điều dưỡng và con bắt đầu thở oxi. Con bị viêm phổi do vi trùng rồi.

Điều trị tích cực, thở khí dung 5-6 tiếng/ 1 lần , tiêm kháng sinh 4 tiếng/1 lần bằng máy tiêm điện. Mẹ thương con.

Ngày t2 ở viện. Mẹ đã biết lý do con bệnh. Con bị nhiễm vi khuẩn RSV.

Và Con phải nằm phòng cấp cứu liên tục 12 ngày mới được về phòng thường.

🆘🆘🆘 RSV ❌❌❌ - Virus Hợp bào đường hô hấp, là một loại virus hợp bào gây nhiễm trùng đường hô hấp. Đây là một nguyên nhân chính của nhiễm trùng đường hô hấp dưới. gây ra bệnh viêm thanh quản cấp tính, đặc biệt là bệnh sưng phổi mô và viêm phổi

Khuyến cáo cho các mẹ có con sơ sinh từ 0 tháng đến 2 tuổi. Virut RSV lây qua đường hô hấp.

Nguyên nhân nào gây ra nhiễm virus hợp bao hô hấp?

Virus hợp bào hô hấp đi vào cơ thể qua mắt, mũi hay miệng. Nhất là KHÓI THUỐC LÁ, THUỐC LÀO -THƠM-HON. Trẻ hút hơi thuốc thụ động từ người lớn. Nó lây lan một cách dễ dàng qua các dịch tiết đường hô hấp bị nhiễm virus như ho hoặc hắt hơi. Nên cho dù là bất cứ ai bố mẹ anh chị em hay người thân bạn bè. Có yêu có quý trẻ đến đâu thì cũng không bao giờ được hôn miệng, hút thuốc xong k được gần cháu đâu ạ.

Cái giá của sự yêu thương bằng cách thơm hôn bằng miệng đó là những cơn thở rít của con trẻ, những ống xilanh thuốc to chà bá, những mũi tiêm điện và chuyền dịch, con phải uống thuốc an thần để đi chụp CT các lớp. Mỗi lần ngồi ôm con lấy ven, vỡ ven, cơ thể yếu ven chìm phải ngoáy bên nọ bên kia. Con gào khóc mà sót hết cả ruột cả gan. Ai đã từng ôm con lấy ven sẽ hiểu cảm giác này. Chưa kể phải hút rửa mũi, vỗ rung, long đờm, chạy khí rung.

Nên ai muốn chơi, quý con thì đừng bao giờ yêu bằng cách hại con cháu như vậy. Đó là cách hại con cháu mình đấy ah. Thấy mình ko khỏe thì làm ơn cách ly bọn trẻ con ra 1 xíu.

Đấy ms là yêu thương con cháu thực sự. Bằng k thì hãy ít nhất sử dụng khẩu trang, vệ sinh tay chân trước khi tiếp xúc.

BỆNH Lây do người bị cúm, hen, xoang, hệ hô hấp bị nhiễm virut. Với người lớn vi khuẩn này rất nhẹ nhàng.

Nhưng rất nguy hiểm vs

Trẻ sinh non.

Trẻ sơ sinh dưới 8-10 tuần tuổi.

Trẻ dưới hai tuổi mắc bệnh tim, phổi bẩm sinh.

KHUYẾN CÁO CỦA BÁC SĨ BỆNH VIỆN NHI TRUNG ƯƠNG

- Nếu bị tái phát lần 2,3 thì hệ hô hấp của bé sau này cực yếu,

- Sẽ bị suy hô hấp nếu điều trị ko dứt điểm

- Còn nhiều triệu chứng khác nữa.

Khuyến cáo, bệnh do virus nên không có thuốc điều trị đặc hiệu. Khi bị bệnh trẻ cần được cho uống nhiều nước, dùng thuốc hạ sốt và đảm bảo chế độ dinh dưỡng tốt, giàu vitamin...

Bây giờ con ổn rồi bố mẹ mong con vui vẻ,khoẻ mãi và không bị tái bệnh nữa, cứ như vậy lớn lên con nhé! Bố mẹ yêu con ❤️

Bố mẹ yêu con rất nhiều, con yêu của bố mẹ😘

Nguồn: Trần Mỹ Linh

hình ảnh
hình ảnh