Con em 3.3T, bị VTG lần này là lần thứ 2 (lần 1 cách đây 2.5 tháng). Lần 1 VTG chảy mủ nhưng uống KS là hết, lần này e chữa mãi không khỏi. Bệnh tình của cháu thế này, các mẹ giúp e với.

Cháu bị cúm ngày thứ 3, sốt 38.5, e mang đi nội soi TMH thì VTG xung huyết, bsi kê thuốc ks Zithromax, kháng viêm Medrol và xịt rửa mũi. Sau đó cháu uống hết Zitromax mà vẫn ko hết sốt, hết thuốc 3 ngày e cho đi khám lại thì 2 tai đã có mủ. Bsi chỉ định rạch màng nhĩ, sau đó kê KS Ceclor. Cháu uống Ceclor trong 7 ngày kết hợp ngày nào cũng làm thuốc tai tại phòng khám của bsi. trộm vía cháu chỉ bị mũi xanh trong 2 ngày. Hiện tại mũi cháu sạch ko có dịch, tai trái vẫn có màng dịch và tai phải thì mủ chảy ra sau đó 1 ngày là màng nhĩ đóng lại nhưng lại ứ dịch bên trong và sau đó chảy mủ tiếp. Hiện tại bác sĩ chỉ định nạo VA và đặt OTK.

Bản thân em khi bsi nội soi thì VA của con ko đến múc quá phát, con cugnx ko có nước mũi. Em có hỏi bsi là thường VTG là do nhiều nc mũi và lên tai. Nhưng con em ko có nước mũi thì là do đâu. Bsi bảo do chức năng vòi nhĩ của con em kém nên áp suất tai ngoài và tai trong ko cân bằng. hic.

Em có cho đi khám bsi nhi thì bsi bảo uống tiếp Augmentin 5 ngày để theo dõi tiếp, nhưng e sợ hết KS thì tai lại ứ mủ bên trong và sau đó rách màng nhĩ ra.

Hiện tại e đang hoang mang quá, ko biết có đặt OTK và nạo VA cho con không. Vì e thấy rất nhiều mẹ nói đặt OTK xong tai con vẫn chảy mủ, như vậy thì chẳng còn cách nào phải ko ạ?

Mong các mẹ có kinh nghiệm hoặc đã từng chữa VTG chảy mủ cho e lời khuyên với ạ

Em cám ơn các mẹ nhiều