2 bé nhà e đều trải nghiệm cả việc tiêm ở trạm y tế phường và tiêm dịch vụ ở bv nên chia sẻ cho mấy chị đang thắc mắc nên tiêm ở đâu, như thế nào thì tốt.

Nói thật là lúc có bé đầu lòng thì e cũng ít tuổi, cũng ko hiểu rõ mấy chuyện tiêm ngừa vắc xin gì cả nên phường thông báo có chương trình tiêm thì e cho bé đi tiêm thôi. Bé đầu nhà em tiêm vắc xin 5 trong 1 về thì sốt 38,5 độ, quấy khóc, chân đau ko nhấc được. Cả nhà lo lắng xoắn hết cả lên, lúc đó em cũng hối hận lắm, là con đầu lòng mà có chuyện gì thì.... may mà sau mấy ngày thì cháu cũng đỡ sốt, đi lại bình thường. Nhưng đến giờ nghĩ lại, em vẫn còn hoảng lắm.

Đến cháu thứ 2 thì e chuyển qua tiêm dịch vụ, nói là dịch vụ nhưng e gọi điện mãi mà mấy bệnh viện đều nói là hết vắc xin rồi. May mà hôm đó thứ 7, mặc dù đã gọi điện và bv báo hết vắc xin nhưng e vẫn đánh liều bế con đến. May sao, đến nơi thì đc báo là còn. e đưa phiếu đã tiêm mũi 1 cho bác sĩ rồi cứ thế mà vào tiêm mũi 2. Nói chung, e không có bảo tiêm theo chương trình mở rộng ở phường là ko tốt nhưng mà có con rồi mới hiểu chỉ mong cho con điều tốt nhất thôi. Thấy con tiêm xong mà sốt, khóc rồi đau đớn các kiểu,... thì cha mẹ nào mà chẳng lo.

Sau 2 lần cho con đi tiêm thì e thấy tiêm vắc xin dịch vụ tốn tiền, mắc một tí nhưng an tâm, nhìn thấy con khỏe mạnh, ko sốt, ăn ngon ngủ tốt thì còn gì bằng.

vậy nên, dù e không có phê phán gì việc tiêm vắc xin ở phường nhưng vẫn khuyên các chị cố gắng cho con tiêm dịch vụ. Đúng là miễn phí có cái giá của miễn phí. còn mất tiền thì cũng đáng đồng tiền các chị ạ